KATIBA

YA
CHAMA CHA
DEMOKRASIA MAKINI
YA JUNI, 2000

TOLEO LA 2015

( Toleo hili la Katiba ya Chama Cha Demokrasi MAKINI linajumuisha marekebisho yote
ya Katiba ya 2000 tokea ilipoanza kutumika mwezi Juni mpaka tarehe 20 Juni, 2015)

24th May, 2016



YALIYOMO

UTANGULIZI ... s a e e s sa e e e e st ae e e e saabeeee e 3
JINA; NEMBO:NA BENDERA ;o0 m0ssmmvsmu summusmmssumssosmyss sares oo s s m s s s s s s s s oo 4
MISINGI YA KISIASA YA CHAMA :oounvonmsmsnmmms nsmmsssmmsssimns s s s s s s S s iasas s massas e 162 5
MADHUMUNI YA CHAMA ..ot et e s s e e e e e e annes 6
UANACHADMA ..ttt e et h e a e s ab e e e s s e bbb e e s e b e e e s arae e e e s sanaaeeea 8
HAKI ZA MWANACHAMA ... st 8
WAJIBU WA MWANACHAMA ... e 8
KUONDOKA AU KURUDI KATIKA CHAMA c.ccouuus somussusnnym commsmsme s i sinsessssve asasmavss s s sss s 9
SIFA ZA KIONGOZIL KATIKA CHAMA v ssuusssossinms ivvssmsswsssss s s s s sss s s gs s s s usvess 9
MIIKO YA UONGOZL.......coooiiiiiiiiiie ettt et et sttt et ae e 11
HAKI ZAUONGOZL........oooiiiiiiiiiii e 11
KUACHA UONGOZI ... ettt st e ere e 12
VIKAO VYA CHAMA ...ttt ittt sttt b s s bee s b b e se s s s bae s e ssad s s e baan i oo banns 12
VIKAO VYA VITONGOJI/MTAA/SHEHIA.......cccoiiiiiiiiiiiiiie s 12
VIKAQ VYA TAWI/SHEHIA . oo vmmvsmiomisesmmmisssisvessmmesessssessssssssss iess i s s 55 s sissmesis 0 13
MKUTANO MKUU WA TAWI/SHEHIA ........cccoooiiiiiiiiii e 13
VIKAO VYA KATA/WADI ...ttt ettt s sas b s sae e e snee e 16
VIKAO VYA JIMBO/WILAYA ...ttt ettt et et nae s sra et snaa s srnreeans 19
VIAKO VYA WILAYA/MEKOA ...ttt ettt et ettt s s e snae s sane e senas s snsaesraaeeans 22
VIKAQD VYA TATEA .....ooonuimenninssmsnsassnsmnssess onsnssssmnnsnssssss inns s o ssssss sssnsss snsssasas s s 60 d 8300 8 Seimissagas vos 25
VIONGOZI WAKUU WA CHAMAL. ...ttt st st 29
MWENYEKTT Lo s cmssmenmnosmsresmmssmsems s e s 50w e s v s i s s s 30
MAKAMU MWENYERIT ccssmussmosnsssssssamesmss s s s s ms s i e srs 5 s s s s 30
KATIBU MEKUN s nommmmommemmsmmmmssssmsesmmss oy s s s S S0 s S s D 0o s s S £ ' 31
NAIBU MAKATIBU WAKUU........ccooiiiiiiiiiiiaiie ettt nae s 31
WAGOMBEA WA KITI CHA URAIS ...t 32
VITENGO VYA CHAMA ..ottt ettt ettt aae e 33
NAFAST ZIKIWA WAZL......oooioiiei ettt ee e e 37
BARAZA LA WADHAMINI WA CHAMA ... 37



MAREKEBISHO YA KATIBA.........coiitiiiitiiit ettt ettt et ettt e eeen e 38
KANUNIZA CHAMA . ......ooiiiiiie ettt ettt ettt ettt ettt ee e eeseteeenanaaas 38
KUV UNTA CHLAMIA . coscn005 ssnmmansien . 45aasss sissmmmssiss orsssmenssssns a5 ssissui s oo smocsissis o ssg sy oy s s 5 39

KATIBA YA CHAMA CHA DEMOKRASIA MAKINI

SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1

1.2

1.3

1.4

1.5

1.6

Kwa kuwa Chama cha demokrasi MAKINI ni Chama cha siasa ya Kidemokrasia
kitokanacho na kiu ya watanzania kujiletea maendeleo ya hakika, haraka nay a kweli
katika misingi ya kujitegemea, usawa, Umoja na kuheshimu utu;
Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa elimu bora. Hasa katika
sayansi ya teknolojia, ndiyo njia pekee ya kuleta maendeleo yay a uhakika nay a kweli
kwa jamii ya Watanzania.
Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa ubinafsi uliokithiri kuwa
chanzo kikubwa cha matumizi mabaya ya madaraka na rasilimali za umma, kwa pamoja
zikiwa ndiyo kisa cha umaskini wa Tanzania, licha ya bahati kubwa Taifaletu lililopata
ya kuwa na watanzania wenye busara , kwa mfano baba wa Taifamarehemu Mwalim
Julius Kambarage Nyerere, na rasilimali nyingi, zikiwemo madini, mbuga za utalii,
maziwa na mito yenye maji mengi, ardhi safi kwa kilimo, bahari yenye samaki wengi na
ufukwe unaopakana nan chi yetu kwa Zaidi ya urefu wa kilomita 800, na bahari ya
kupwea misaada mingi na wahisani kwa Zaidi ya miaka 53;
Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa hata nchi zililokuwa
masikini kuliko Tanzania miak aya sitini na zilizokuwa na rasilimali chache sana
kulinganisha na Tanzania zimepiga hatua kubwa kimaendeleo katika uzalishaji wa
kutumia sayansi na teknolojia kiasi cha kujenga uwezo wa kutoa misaada kwa nchi
nyingine, hii ikiashiria kuwa nchi yetu ina utajiri na rasilimali za kutosha kukudhi
mahitaji ya maendeleo ya jamii yetu iwapo itazingatia uzalishaji wa kutumia sayansi na
teknolojia ya kisasa na iliyo rahisi.
Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa Tanzania ilidharau
wasomi wa kitanzania na kuwakumbatia wasomi wan je, na hivyo kutowatumia wasom
wazalendo ipasavyo kwa maendeleo ya Taifa, na badala yake kuwaachia wasomi wake
walio wengi kubabaishwa na wafadhili wa nje kwa maslahi ya nchi za nje, na kwa
madhara makubwa kwa Tanzania ya leo na hasa Tanzania ya kesho;
Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa Katiba ya jamhuri ya
muungano wa Tanzania ina kasoro nyingi zinazokandamiza haki za mtanzania na
ambazo zinahitaji marekebisho makubwa ili kuiwezesha Tanzania kujijenga upya kuwa
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1.8

1.9

2.1

2.2

nchi ya Amani ya kudumu yenye mfumo wa siasa ya demokrasia ya vyama vingi,
utawala wa haki unaolindwa na mahakama iliyo huru pamoja na bunge linalotekeleza
wajibu wa ke wa kuidhibiti Serikalina kuwajibika kwa wananchi.

Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua umuhimu wa kudumisha
Umoja wa Tanzania na kushiriki katika harakati za kuleta muungano wan chi za
kiafrika.

Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinatambua kuwa umuhimu wa uwiano kati
ya wanaume na wanawake katika shughuli zote za maendeleo ya jamii.

Na Kwa kuwa Chama cha demokrasia MAKINI kinaamini kuwa njia pekee ya
kulikomboa Taifaletu kutoka katika ufukara na umaskini, na badala yake kujenga
Taifatajiri lenye raia wenye afya na maisha mazuri, ni kutoa elimu bora kwa watanzania
wote wenye nguvu ya kuyamudu masomo, pamoja na kutumia nguvu kazi ya
watanzania wote wenye uwezo wa kufanya kazi;

Hivyo basi, Chama cha demokrasia MAKINI kinawasilisha Katiba hii ya Chama
inayotokana na mtazamo wa Chama.

SEHEMU YA PILI

JINA, NEMBO NA BENDERA

JINA: la Chama litakuwa Chama cha demokrasia MAKINI,

kwa kifupi MAKINI likiwa na maana ya maarifa kilimo na nishati.

Nembo ya MAKINI ni mduara uliogawanya sehemu tatu, sehemu ya juu ikiwa na picha
ya trekta ndani ya rangi ya kijani, sehemu ya kati na kati ikiwa na mikono miwili
iliyoshikana ndani ya rangi nyeupe, na sehemu ya chini ikiwa na miraba saba, kila mmoja
ukiwa na rangi moja wapo kati ya urujuani, nili, buluu, manjano, machungwa, nyekundu
na nyeusi.

2.3 BENDERA YA CHAMA: itakuwa na rangi kuu tisa. [takuwa na trekta ndani ya rangi ya

kijani kushoto, mikono miwili iliyoshikana ndani ya rangi nyeupe katikakati, na miraba
saba, kila mmoja ukiwa na rangi moja wapo urujuani, nili, buluu, manjano, machungwa,
nyekundu na nyeusi, kulia. Trekta ina maana ya kilimo cha kisasa, mikono iliyoshikana
ina maana ya Amani, na rangi saba zina maana ya matumizi ya sayansi na tekinolojia kwa
maendelelo ya watanzania wote. Maneno Chama cha demokrasia MAKINI yataandikwa
ndani ya rangi nyeupe.

2.4 Michoro ya vielelezo vya nembo ya MAKINI na bendera ya Chama iko mwishoni mwa

Katiba hii yah Chama.

2.5 MAKAO MAKUU ya Chama yatakuwa mjini Dar es  Salaam.
2.6 AFISIKUU itakuwa Zanzibar.




SEHEMU YA TATU
MISINGI YA KISIASA YA CHAMA

3.1 kuheshimu haki za binaadamu kwa watu wote popote

walipo bila ubaguzi wa aina yoyote.

3.2 Kuendesha shughuli zote za Chama kwa demokrasia ya kweli yenye kuwashirikisha
walengwa katika maamuzi na utekelezaji wa maamuzi yote yanayowahusu.

3.3 Kujenga jamii mpya ya kitanzania katika misingi ya kuheshimu utu, na kuimarisha Amani,
usawa, haki ya kufanya kazi na kupat kipato cha kutosheleza mahitaji muhimu ya maisha,
haki ya kupata elimu, haki ya kuapta ardhi, haki ya kufanya shughuli yoyote ya
kimaendeleo ndani ya sharia popote Tanzania. Haki ya kutokuota ama kupokea rushwa,
haki ya mtanzania yoyote kumiliki mali na haki ya kuabudu katika dini anayopenda.

3.4 Kujenga mahusiano bora na nchi zote duniani, yatakayowawezesha watanzania kusafiri
kwa urabhisi ili kufanikisha ushrikiano wa kibiashara na kitaalam kati ya watanzania na
watu wan chi zote ndani ya sharia za kimaTaifakwa lengo la kujiletea maendeleo ya
kibinafsi na Kitaifa.

3.5 Kufuata mfumo wa siasa ya kujitegemea, hii ikiwa ni pamoja na kulinda mali za
watanzania zibaki mikononi mwa watanzania, na zisichukuliwe na wajanja wachache
kutoka ndani au nje ya Tanzania.

3.6 Kushirikisha watanzania wote waliowanachama wa MAKINI, bila ubaguzi, kwenye

shughuli za Chama.

3.7 Mwenyekiti wa Chama katika ngazi ya uongozi atakuwa na kura ya turufu ambayo
itatumika iwapo kura za wajumbe zitafungana baada ya kuradiwa mara tatu.

3.8 Kumteua aliyepata theluthi mbili ya kura zilizopigwa kuwa mshindi katika chaguzi
kwenye ngazi yoyote ya Chama, isipokuwa kama mshindi hatapatikana baada ya kupiga
kura mara mbili basi aliyepata kura nyingi Zaidi atakuwa mshindi, na kama kura
zitafungana baada ya kurudiwa mara tatu, Mwenyekiti wa kikao katika uchaguzi husika
atutumia kura yake ya turufu kuchagua mmoja wa wagombea walioshikamana kuwa
mshindi.

3.9 Kupitisha maamuzi yote ya vikao vya Chamayasioyokuwa ya uchaguzi kwa kura ya
asilimia 51 ya wajumbe wote wa kikao husika wenye haki ya kupiga kura.

3.10 Kuendesha shughuli zote za Chama kwa kuzingatia ushauri utakaotolewa na kamati ya
wataalam wa Chama pale inapowezekana. Hususan kamati hizo zitachaguliwa kutoka
miongoni mwa wanachama wenye busara katika ngazi husika, akiwemo Mwenyekiti na
katibu wa Chama katika ngazi hiyo.



SEHEMU YA NNE

MADHUMUNI YA CHAMA

4.1 Kushehimu, kulinda na kutekeleza haki za binaadamu popote walipo.

4.2 Kujenga utamadauni wa kuheshimu na kutmia demokrasia katika maamuzi yote
yanayowahusu watu.

4.3 Kuhakikisha kuwa lengo la shughuli zote za Chama na Serikaliyake,ndani na nje ya
nchi, ni kuboresha maisha yamtanzania na jamii ya watanzania kwa ujumla.

4.4 Kuboresha na kulinda heshima ya mtanzania popote alipo duniani kote.

4.5 Kutenga nafasi zisizopungua theluthi moja ya nafasi zote za uongozi pale inapowezekana,
katika ngazi zote za Chama na Serikaliya Chama cha MAKINI kwa ajili ya wanawake
wenye uwezo, lengo likiwa ni kufikia uwiano wa asilimia hamsini.

4.6 Kuboresha mazingira na kutokomeza uharibifu wa Mazingira sehemu zinazokaliwa na
watu na zile zisizokaliwa na watu.

4.7 Kujenga na kuimarisha utamaduni wa vyombo vya dola kuheshimu utu katika kutekeleza
majukumu yake ndani ya sheria, hii ikiwa ni pamoja na kushirikisha bunge
kisheria kaitka uteuzi wa wakuu wa vyombo vya dola pale ambapo Katiba ya nchi
inaruhusu. Na utamaduni wa watu binafsi, mashirika na makampuni kufanya shughuli
zao ndani ya sharia ili kuepuka usumbufu usio wa lazima.

4.8 Kuhimiza matumizi ya sayansi na teknolojia katika njia zote za uzalishaji ili kuimarisha
na kukuza uchumi wa Taifa, hii ikiwa ni pamoja na kukutumia pato la Taifakwa
maendeleo ya watanzania, na kukaribisha wawezekaji watakaozalisha kwa soko la ndani
na la nje.

4.9 Kufanikisha uingizaji wa teknolojia mpya kutoka pande zote za dunia kwa lengo la
kuwawezesha watanzania wabunifu na wenye vipaji kuongeza thamani ya bidhaa
zinazozalishwa Tanzania.

4.10 Kuimarisha soko la ndani na soko la nje, hii ikiwa ni jitihada maalum ya kuwaondolea
hasa wakulima kero ya kuzalisha mazao na kukosa soko. Hususan soko la ndani
litalindwa, vyama vya ushirika vitaimarishwa na wakulima watashauriwa na kusaidiwa
kuanzisha vyombo vyao vya fedha pale inapowezekana.

4.11 Kulinda kisheria mali za mtanzania yoyote alizozipata kihalali ndani na nje ya nchi.

4.12Kuwadhamini watanzania wasio na uwezo wa kujidhamini katika vyombo vya fedha,
pale inapowezekana, lakini wenye uwezo wa kuzalisha mali ama kutoa huduma
mbalimbali za kijamii, ili wapatiwe mikopo na vyombo vya fedha ndani na nje ya nchi
kwa lengo la kujenga uwezo wa watanzania kutumia uwezo wao wa kiutendaji
kuimarisha uchumi wao na uchumi wa Taifa, na hivyo kuondoa ukiritimba wa watu




wachache kuwa matajiri katika jamii ya maskini wengi, licha ya kwamba hata hao
maskini wana vipaji sawa na hao matajiri, na licha ya kwamba hakuna mtanzania
anayependa umasikini.

4.13 Kupinga kisheria ubaguzi wa aina yoyote kwa misingi ya dini, rangi, kabila, jinsia na
uchumi, hii ikiwa ni pamoja na kuKataza uwekezaji wa vitega uchumi vyenye mwelekeo
wa kuwabagua watanzania, kwa makusudi, kwa kisingizio chochote kile.

4.14 Kuwa na bunge huru na lenye wabunge walio sawa kwa maana ya kufanya kazi ya
ubunge kikamilifu, na lenye mamlaka ya kuidhibiti serikali, hii ikimaanisha kuwa
wabunge hawatakuwa watumishi wa serikali, isipokuwa pale Katiba ya nchi
inapolazimisha, lengo likiwa ni kuwawezesha kufanya kazi zao za ubunge kwa ufanisi
Zaidi, na kuondoa upendeleo wa serikali, unaosababishwa na wabunge Fulani kupewa
madaraka mengine, na usiokuwa wa lazima katika kutoa huduma zake kwa wananchi.

4.15 Kuheshimu na kulinda uhuru wa mahakama

4.16 Kuheshimu, kulinda, kukuza na kutumia utaalamu wa kitanzania, hii ikiwa ni pamoja na
kuhakikisha kuwa kazi yoyote iliyoko ndani ya uwezo wa watanzania itafanywa na
watanzania kisheria bila kujali mfadhili wa kazi hiyo, isipokuwa tu pale ambapo ufadhili
wa kazi hiyo sio mkopo, lengo likiwa ni kupinga ukoloni mambo leo, kulinda ajira ya
watanzania na kuepuka mikopo ya kiini macho ambayo kwa hakika haina manufaa kwa
nchi yetu, na badala yake inatuongezea umasikini.

4.17 Kukaribisha wahamiaji wenye teknolojia kutoka pande zote za dunia, na kujenga
mazingira mazuri yatayowashawishi wataalam wa kitanzania wasikimbilie nchi
nyingine kwa lengo la kutafuta mazingira bora zaidi, hii ikiwa ni pamoja na
kuwashawishi wataalam wa kitanzania waliokimbilia nje kurudi Tanzania.

4,18 Kuhakikisha kuwa elimu itolewayo Tanzania ni ya ubora wa kimaTaifa, na yenye uwezo
wa kutambua na kukuza vipaji na utundu wa aina zote ili kumuwezesha kila mtoto wa
kitanzania kubobea katika fani anayoipenda.

4.19 Kuhakikish akuwa elimu na tiba ni haki ya kimsingi ya mtanzania kwa maana ya kuwa
elimu kwa wote na afya kwa wote ni jukumu la jamii, isipokuwa wenye uwezo kiuchumi
watagharamia gharama zote zinazohusu familia zao, wenye uwezo mdogo watalipia
gharama inayolingana na uwezo wao, na wasio na uwezo kabisa watapata huduma hizo
bila malipo.

4.20 Kujenga mfumo wa uchumi wa kujitegemea, hii ikiwa ni pamoja na kukaribisha
wawekezaji watakaozalisha kwa ajili ya masomo ya ndani nje, na hivyo kulingiizia
Taifafedha za kigeni, kujenga mazingira yatakayowawezesha watanzania kuweka vitega
uchumi nchi za nje kwa ajili ya kuboresha uchumi wa Tanzania, na kuzilinda mali za
watanzania zisiporwe na wajanja wachache kutoka ndani na nje ya Tanzania. Hususan
wawekezaji wageni ambao hawatazalisha fedha za kigeni kwa ajili ya kuendesha vitega
uchumi vyao hawatakaribishwa.

4.21 Kutumia mbinu za kisayansi ili kuhakikisha kuwa Serikaliiliyo madarakani, iwe ya
Chama cha MAKINI ama ya Chama kingine, inatawala nchi kwa sera zilizoiweka
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madarakani, na si kinyume cha sera hizo, kwani kutekeleza kinyume cha sera hizo ni
kuvua uhalali wa Serikalihiyo kutawala.

SEHEMU YA TANO
UANACHAMA

5.1 Raia yoyote wa Tanzania mwenye umri wa miaka 18 au zaidi ana haki na uhuru wa
kuwa mwanachama wa Chama cha MAKIN], isipokuwa ni lazima alipe ada ya kila
mwaka ya uanaChamakamaitakavyopangwa na kamati kuu ya Taifamara kwa mara.

5.2 Raia yoyote anayetimiza kipengele 5.1 ataruhusiwa kuwa
mwanachama cha Chama cha MAKINI iwapo atakiri kukubaliana na madhumuni, sera,
itikadi na kanuni za Chama, pamoja na kuahidi kuzilinda, kuzitetea na kuzitekeleza kwa
muda wote atakaokuwa mwanachama, hii ikiwa ni pamoja na kushiriki katika shughuli
za uongozi iwapo atatakiwa kufanya hivyo.

SEHEMU YA SITA
HAKI ZA MWANACHAMA

6.1 Kugombea nafasi ya uongozi katika ngazi zote katika Chama na kupigiwa kura wote
walio na sifa za kupiga kura.

6.2 Kupiga kura katika uchaguzi wa viongozi katika maeneo husika.

6.3 Kupata habari zote za maamuzi ya vikao vya Chamavinavyomhusu.

6.4Kushiriki kikamilifu katika vikao vya Chamavinavyomhusu.

6.5 Kushiriki kikamilifu katika vikao vya Chamavinavyomhusu, hii ikiwa ni pamoja na
kutoa mawazo na kusikiliza mawazo ya washiriki wengine.

6.7Kujieleza na kujitetea mbele ya kamati za Chama pale Ambapo patakuwa na mashitaka
ama malalamiko ya aina yoyoteyanayomhusu.

6.8 KuKata rufaa kwa vikao vya juu iwapo muhusika hakuridhika na maamuzi ya vikao vya
chini.

SEHEMU YA SABA

WAJIBU WA MWANACHAMA

7.1 Kutimiza masharti yote ya uanaChama wakati wote wa uanaChama wake.

7.2 Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za Chama zinazomhusu

7.3 Kutekeleza ilani ya Chama kwa uwezo wake wote, hii ikiwa ni pamoja na kuwa raia
mwema, mwenye kupenda na kuboresha maendeleo ya watanzania wote, na mwenye
maadili ya kuigwa na watanzania wengine.

7.4 Kuchukia na kukerwa na rushwa

7.5 Kutokutoa ama kupokea rushwa




7.6 Kutokumbatia walarushwa kwa makusudi.

77 Kukubali kushindwa au kushinda katika chaguzi zote atakazo shiriki na kukubali
matokeo ya chaguzi za Kidemokrasia zitakazokihusisha Chama, isipokuwa pale ambapo
chaguzi hizo zitatawaliwa na udanganyifu.

7.8 Kupinga uonevu ama ubaguzi wa aina yoyote ndani nan je ya Chama. Hii ikiwa ni pamoja
na kuKataa matokeo ya uchaguzi uliotawaliwa na udanganyifu kama vile wizi wa kura,
au uchaguzi suiokuwa huru na wa haki.

7.9 Kudhuria vikao vyote vya Chama vinavyomhusu, kutoa mawazo yake na kusikiliza
mawazo ya wenzake.

7.10 Kurejesha kadi ya Chama na dhamana nyingine yoyote itakayokuwa chini yake, na

kutorejesha ada au mchango wowote aliotoa kwa Chama, iwapo ataacha kuwa
mwanachama.

SEHEMU YA NANE
KUONDOKA AU KURUDI KATIKA CHAMA

8.1 Mwanachama ataacha uanachama kwa hiari yake ama kwa kulazimishwa kama
ifuatavyo:-
a) Kwa kujiuzulu mwenyewe kwa hiari yake.
b) Kwa kufukuzwa iwapo atathibitika kutotimiza masharti ya uanaChama kwa
makusudi
¢) Kwa kujiunga na Chama chengine cha siasa.
d) Kwa kutoa siri za Chama nje ya vikao vya Chama bila kuwa msemaji mkuu wa Chama
aliyetauliwa rasmi kwa kazi hiyo
e) Kwa kufariki
f) Kwa kufukuzwa iwapo mwanachama atagundulika kuwa anakuhujumu Chama cha
MAKINI
8.2 Mwanachama atakaeacha kuwa mwanachama kwa sababu zozote zile atakuwa na haki
ya kuomba uanachama upya kwa kuwasilisha barua na kuza fomu maalum katika
Tawi/Shehia la Chama.

SEHEMU YA TISA
SIFA ZA KIONGOZI KATIKA CHAMA

9.1 Awe na historia ya uchapa kazi na utendaji kazi mzuri wenye kutoa matunda
yanayoonekana, ikiwa ni pamoja na kukamilisha kazi wakati unaotakiwa, kufanya kazi
kwa muda mrefu bila malalamiko ama madai yasiyo ya msingi, kufurahia kazi nzuri na
kuchukizwa na utendaji mbovu wa kazi.

9.2Awe na tabia ya kusikiliza na kutatua matatizo ya watu wa ngazi zote bila ubaguzi, hii
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ikiwa ni pamoja na kuyatafuta matatizo ya watu wengine kwa lengo la kuyatatua.

9.3 Awe anachukia umasikini, uonevu, rushwa, ukandamizaji, na tabia nyingine

zinazowakera wananchi.

9.4 Awe anapenda maendeleo ya watu.

9.5 Awe anapenda Amani na utulivu.

9.6 Awe mtu asiye na mali iliyopatikana kwa njia ya udanganyifu, wizi, ama unyonyaji wa
wanyonge.

9.7 Awe anakemea uzembe kwa nguvu zake zote.

9.8 Asiwe na historia ya uhalifu wa makosa ya jinai

9.9 Awe na tabia ya kuheshimu watu wa aina zote.

9.10 Awe na kiu ya matumizi ya teknolojia ya kisiasa katika uzalishaji wa mali na utoaji
huduma.

9.11 Awe na elimu inayolingana ama kupita uwezo unaohitajika na kazi ya uongozi
anayotka.

9.12 Awe anajiamini kuwa ana uwezo wa uongozi unaopita wanachama wengine wote
wanaotaka uongozi unaohusika.

9.13 Awe anapenda elimu, hii ikiwa ni pamoja na kuboresha mazingira ya shule na taasisi
nyingine zinazotoa mafunzo, na awe anapenda kujiendeleza na kuwaendeleza watu
wengine.

9.14 Awe ni mwenye kupanga matumizi bora ya muda wake na muda wa watu wengine.

9.15 Awe ni mtenda haki, mkweli na asiye na ubinafsi.

9.16 Aheshimu viongozi wa serikali, vyama vingine vya siasa, na vikundi vingine vya
wananchi kama vile dini, kwa kutumia lugha, hoja na kauli za kistaarabu katika kujadili

mambo yanayohusu viongozi, vyama na vikundi hivyo.

9.17 Awe na sababu za kuomba uongozi, hii ikiwa ni pamoja na kuyaelewa mazingira yake,
matatizo ya wananchi yanaomkera, na mbinu na ratiba za kuyatatua matatizo hayo.

9.18 Akubali kuwajibika kama itabainika kuwa amewarubuni wananchi pale ataposhindwa
kwa makusudi kutoa huduma alizoahidi.

9.19 Asiwe mbadhirifu wa mali za umma, hii ikiwa ni pamoja na kuchukua matumizi ya
fedha za umma kununua vitu vya anasa vyenye gharama kubwa zisizoendana na
umasikini wa watanzania.

9.20 Awe mtekelezaji na mtetezi wa sera za Chama.

9.21 Asiwe na tabia inayokera jamii.

9.22 Kama ana familia basi ni lazima awe ni mtu aliyetumia uwezo wake kuindeleza familia

yake kielimu na vinginevyo.

9.21 Asiwe na tabi ainayokera jamii.

9.22 Kama ana familia basi ni lazima awe ni mtu aliyetumia uwezo wake kuiendeleza
familia yake kielimu na vinginevyo.

9.23 Awe ni mtu MAKINI katika kuongoza na kufanya maamuzi.
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SEHEMU YA KUMI

MIIKO YA UONGOZI.

Katika Chama cha MAKINI, kiongozi ni mwanachama aliye mjumbe katika kamati yoyote ya

Chama na vitengo vyake. Ifuatayo ni miiko ya uongozi katika Chama.

10.1 Kiongozi atakayekosa kuhudhuria kikao kinachomhusu mara mbili mfululizo, bila
kutoa udhuru ukakubalika, atapoteza haki yake ya kuwa kiongozi.

10.2 Kiongozi atakayopokea ama kutoa rushwa atafikishwa katika vyombo vya sharia
haraka iwezekanavyo na atapoteza uongozi wake kama atapatikana na hatia.

10.3 Kiongozi atakayeshindwa kujibu malalamiko/tuhuma kutoka kwa wanachama kuhusu
utendaji wake wa kazi, katika muda wa siku thelathini tangu kujulikana hadharani kwa
malalamiko hayo ama tuhuma hizo, atapoteza haki yake ya kuwa kiongozi.

10.4 Kiongozi atakayekisaliti Chama, kwa mfano kwa kutoa siri za Chama bila kibali cha
maandishi, atapoteza uanachama wake.

10.5 Viongozi wa Chama cha MAKINI wana wajbu wa kuzitetea sera za Chama chao bila
kukashifu vyama vingine vya siasa ama vingoziwa seikali iliyoko madarakani.

10.6 Kiongozi atakayetumia mali ya Chama/wananchi kwa ubadhirifu atapoteza haki yake

ya kuwa kiongozi.

10.7 kiongozi atakayetuhumiwa kujihujumu , kukidhalilisha amakukiaibisha Chama
atapoteza haki yake ya kuwa kiongozi.

10.8 Kiongozi atakayetumia madaraka aliyopewa na Chama kupora mali ya
mwananchi/wananchi atapoteza haki yake ya uongozi na kufikishwa kwenye vyombo
vya sheria.

10.9 Kiongozi atakayehukumiwa na mahakama kwenda jela kwa kosa lisilo la kisiasa
atapoteza haki ya uongozi.

10.10 Kiongozi atakayeendesha shughuli za Chama bila kufuata Katibaya Chama na sheria za

nchi atapoteza haki yake ya uongozi.

SEHEMU YA KUMI NA MOJA

HAKI ZA UONGOZI

11.1 Atakuwa na haki ya kujiuzulu

11.2 Atakuwa na haki ya kujitetea mbele ya vikao vya Chama kwa tuhumaa zozote zile
zinazomkabili, kwa madhumuni ya kuonyesha ni kwanini asichukuliwa hatua za
kinidhamu.

11.3 Atakuwa na haki ya kuKata rufaa kwenye vikao vya juu kama hakuridhika na maamuzi
ya vikao vya chini.

11.4 Atakuwa na haki ya kuongoza wananchi waliomchagua ndani ya sharia za nchi, na ndani
ya Katiba ya Chama, na kufuata ilani ya uchaguzi ya Chama.
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SEHEMU YA KUMI NA MBILI
KUACHA UONGOZI
12.1 Kwa kujiuzulu kwa sababu zozote zile, ikiwa ni pamoja na ukosefu wa imani kutoka kwa
theluthi mbili ya wajumbe wa kamati ama Halmashauriya ngazi husika.

12.2 Kwa kuachishwa uongozi kwa sababu za kutotimiza masharti ya uongozi.

12.3 Kwa kupoteza uanaChama wake.

12.4 Kwa kumaliza kipindi cha uongozi kilichowekwa na Katiba ya Chama.

12.5 Kwa kubainika kuwa muhusika aliwadanganya wapiga kura wakati wa uchaguzi kwa
kiwango kilichosababisha yeye kuchuaguliwa, na kuthibitika kuwa muhusika
hangechaguliwa isipokuwa kwa uongo wake wa makusudi.

SEHEMU YA KUMI NA TATU
VIKAO VYA CHAMA
Kutakuwa na vikao vya Chama katika ngazi zifuatazo.
i) Vitongoji/Mtaa ii) Tawi/Shehia  iii)Kata/Shehia iv)  Jimbo/Wilaya v) Mkoa
vi)Taifa.

SEHEMU YA KUMI NA NNE
VIKAO VYA VITONGOJI/MTAA/SHEHIA
Hivi ni viako vya ngazi ya chini kabisa. Kitongoji/Mtaa/Shehia utakuwa na wanachama
wasiopungua kumi. Kitongoji/Mtaa/Shehia utakuwa na vikao vya aina mbili kama
ifuatavyo:-
14.1 Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia
Kutakuwa na Mkutano Mkuu mmoja kila mwaka, utakaojumuisha wanachama wote
chini ya Mwenyekitiwa Kitongoji/Mtaa/Shehia wa Chama ama mwanachama
atakayechaguliwa na Mkutano Mkuuhuo kukaimu nafasi hiyo kwa muda, kwa utaratibu
ufuatao:-

a) Kutakuwa na Mwenyekiti wa Kitongoji/Mtaa/Shehia wa Chama ambae atachaguliwa
miongoni mwa wanachama na Mkutano Mkuukila baada ya miaka mitano na anaweza
kuchaguliwa tena.

b) Mwenyekiti wa Kitongoji wa Chama ndiye msemaji mkuu wa Chama na msimamizi
mkuu wa shughuli zote za Chama katika Kitongoji/Mtaa/Shehia

c) Kutakuwa na katibu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia wa Chama ambaye atachaguliwa
miongoni mwa wanachama na Mkutano Mkuukila baada ya miaka mitano na anaweza
kuchaguliwa tena.

d) Koramu ya Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia ni wanachama watano.
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e)
f)

Wajumbe wa Mkutano Mkuu watakuwa na haki ya kumchagua mwanachama yoyote
kukaimu nafasi ya katibu kwa muda huo kwa wingi wa kura ya wajumbe waliopo.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu watakuwa na haki ya kumchagua mwanachama yeyote
kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa kura ya wajumbe waliopo.

14.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia.

a) Kumchagua Mwenyekiti wa Chama wa Kitongoji/Mtaa/Shehia

b) Kumchagua katibu wa Chama wa Kitongoji/Mtaa/Shehia

¢) Kudumisha Amani na Umoja katika Kitongoji/Mtaa/Shehia

d) Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia

e) Kuhakikisha kuwa kila mwanachama aliye na uwezo wa kufanya kazi anashawishiwa
na kusaidiwa ili aweze kufanya kazi kwa lengo la kutekeleza sera ya kujitegemea

f) Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu wa
Kitongoji/Mtaa/Shehia

g) Kuandaa Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia

SEHEMU YA KUMI NA TANO
VIKAO VYA TAWI/SHEHIA

Hivi ni vikao vya ngazi ya pili kutoka chini. Tawi/Shehia litakuwa na wanachama
wasiopungua ishirini na tano. Tawi/Shehia litakuwa na vikao vya aina mbili kama ifuatavyo:-

MKUTANO MKUU WA TAWI/SHEHIA

a)

b)

<)

d)

Kutakuwa na Mwenyekiti wa Tawi/Shehia, ambaye atachaguliwa miongoni mwa
wanachama na Mkutano Mkuukila baada ya mika mitano, na anaweza kuchaguliwa
tena.
Mwenyekiti wa Chama ndiye msemaji mkuu wa Chama na msimamizi mkuu wa
shughuli zote za Chama katika Tawi/Shehia.
Kutakuwa na katibu mtendaji wa Tawi/Shehia, ambaye atachaguliwa miongoni mwa
wanachama na Mkutano Mkuu kila baada ya miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa
tena.
Kutakuwa na mweka hazina wa Tawi/Shehia, ambaye atachaguliwa na Mkutano
Mkuu wa Tawi/Shehia.
Kutakuwa na Mkutano Mkuu mmoja kila mwaka, chini ya Mwenyekiti wa
Tawi/Shehia ama mwanachama atakaechaguliwa na huo Mkutano Mkuu wa
Tawi/Shehia kukaimu nafasi hiyo kwa mda, na ambao utajumuisha wanachama
wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Tawi/Shehia.

ii. Katibu mtendaji wa Tawi/Shehia

iii. Mweka hazina wa Tawi/Shehia

iv. Wenyeviti wote wa vitongoji/Mtaa iliyoko katika Tawi/Shehia
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g)

v. Makatibu wote wa vitongoji/mitaa iliyoko katika Tawi/Shehia.
vi. Wajumbe wawili kutoka katika kila Kitongoji/Mtaa/Shehia watakaochaguliwa
na Mkutano Mkuu wa Kitongoji/Mtaa/Shehia unaohusika.

Koramu ya Mkutano Mkuu wa Tawi/Shehia itakuwa nusu ya wajumbe waliotajwa
katika kifungu 15.1 (e) (i) hadi (iv)
Wajumbe Mkutano Mkuu wa Tawi/Shehia watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yeyote kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa
kura za wajumbe waliopo.

15.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu wa Tawi/Shehia

a)
b)

j)

k)

Kuchagua Mwenyekiti wa Tawi/Shehia

Kupokea ripoti ya utendaji kutoka Halmashauriya Tawi/Shehia, na ripoti ya utendaji
wa ilani ya uchaguzi ya Chama, kuzijadili na kutoa maamuzi mbalimbali na
mapendekezo pale inapobidi.

Kumchagua katibu mtendaji wa Tawi/Shehia.

Kumchagua mweka hazina wa Tawi/Shehia.

Kuchagua wajumbe watatu wa Halmashauriya Tawi/Shehia.

Kuchagua wajumbe wawili watakaowakilisha Tawi/Shehia kwenye Mkutano Mkuu
wa Kata/Shehia.

Kuhakikisha uhai wa Chama katika Tawi/Shehia.

Kupokea ripoti za maendeleo kutoka kwenye kamati za uongozi za vitongoji/mitaa
iliyoko katika Tawi/Shehia, na ripoti ya utendaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama,
kuzijadili na kutoa maelekezo kwa kamti ya uongozi ya kila Kitongoji/Mtaa/Shehia.
Kupokea takwimu za wanachama wasio na ajira kutoka Halmashauriya Tawi/Shehia,
na kusaidia harakati za kuwatafutia ajira, kuwapa ushauri na kuwapa misaada
mingine ya hali na mali pale itakapowezekana wakati wakisubiri kupata ajira.
Kutayarisha ripoti ya maendeleo ya wanachama/wananchi, ikionyesha hali halisi ya
ajira (walioajiriwa na waliojiajiri) na kipato cha kaya, kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa
Chama aktika Kata/Shehia husika.

Kupokea maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Kata/Shehia

Kuwawajibisha viongozi wa Chama katika ngazi za vitongoji/mitaa ambao
watapatikana na makossa yanayostahili hatua za kinidhamu.

15.2 Halmashauriya Tawi/Shehia

a)

Kutakuwa na Halmashauriya Tawi/Shehia itakayokutana si chini ya mara tatu kwa
mwaka, na itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Tawi/Shehia.
ii. Katibu mtendaji wa Tawi/Shehia
iii. Mweka hazina wa Tawi/Shehia
iv. Wenyeviti wote wa vitongoji/mitaa iliyoko katika Tawi/Shehia
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b)

v. Makatibu wote wa vitongoji/mitaa iliyoko katika Tawi/Shehia.

vi. Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Tawi/Shehia.
vii. Diwani wa eneo la Tawi/Shehia iwapo ni mwanachama wa MAKINI.
Koramu ya mikutano ya Halmashauriya Tawi/Shehia itakuwa na nusu ya wajumbe
wa Halmashauriwaliotajwa kaitka kifungu 15.2 (a) (i) hadi (v)

15.2.1 Kazi ya Halmashauriya Tawi/Shehia

a)

b)

<)
d)

g)

h)

k)
1)

Kusimamia shughuli zote za Chama, kuzitangaza na kuzitetea sera na ilani ya
uchaguzi ya Chama, kushawishi wananchi wajiunge na Chama cha MAKINI na
kuboresha maendeleo ya wanachama/wananchi katika Tawi/Shehia.

Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya wanachama/wananchi
katika Tawi/Shehia.

Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Kata/Shehia.

Kupokea ripoti za mikutano mikuu ya vitongoji/mitaa, na kuthamini maendeleo ya
Tawi/Shehia pamoja na kutoa mwelekeo wa baadaye kwa kamati za uongoiz za
vitongoji/mitaa.

Kudumisha Amani, Umoja na mashirikiano katika Tawi/Shehia.

Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kiuchumi, elimu,
michezo n.k kwa kuwashirikisha wanachama/wananchi wenye kuhitaji huduma hizo
Kutoa ushauri na misaada ya aina mbalimbali kwa wanachama/wananchi wenye
kuhitaji huduma hizo.

Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu wa Chama
katika Kata.

Kuhimiza kila kaya kupeleka watoto shule na kuhimiza wananchi kujiendeleza
kielimu, ikiwa ni pamoja na kusaidia pale inapowezekana.

Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya Chama kwa mwaka uliopita, na
kutayarisha bajeti ya mwaka ya Chama, pamoja na ripoti za mapato na matumizi ya
Chama katika Tawi/Shehia.

Kusimamia matumizi bora ya mali ya Chama.

Kuunda kamati/idara mbalimbali za kufanikisha malengo ya Chama, hii ikiwa ni
pamoja na kuteua wasimamizi wa kamati/idara hizo, na kupanga utaratibu wa
utendaji wa kamati/idara hizo.

m) Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za kuboresha demokrasia, hii ikiwa ni

n)

o)

pamoja na kufanikiswa chaguzi zote za kidemkrasia kwa kufanya kampeni kwa njia
ya amani.

Kuhitimisha maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Chama wa Tawi/Shehia, ikiwa ni
pamoja na kutoa mapendekezo ya wanachama walio na sifa za kugombea nafasi za
uongozi wa Chama katika Tawi/Shehia.

Kupendekeza hatua za kinidhamu kwa viongozi wa vitongoji/mitaa kwa ajili ya
kufanyiwa uamuzi na Mkutano Mkuu wa Tawi/Shehia.
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SEHEMU YA KUMI NA SITA

VIKAO VYA KATA/WADI
Hivi ni vikao vya ngazi ya tatu kutoka chini. Kata/Wadi itakuwa na vikao vya aina mbalimbali
16.1 Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi

a)

b)

c)

d)

g)

h)

Kutakuwa na Mwenyekiti wa Kata/Wadi wa Chama, ambaye atachaguliwa na
Mkutano Mkuu wa Kata/Shehia, kutoka mingoni mwa wajumbe wa Mkutano
Mkuukila baada ya miaka mitano na anaweza kuchaguliwa tena.
Mwenyekiti wa Chama ndiye msemaji Mkutano Mkuukila baada ya miaka mitano, na
anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na katibu mtendaji wa Kata/Wadi wa Chama, ambaye atachaguliwa na
mkutano wa Kata/Wadi, kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu kila
baada ya miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na mweka hazina wa Kata/Wadi, ambaye atateuliwa na Halmashauriya
Kata/Wadi.
Kutakuwa na mweka hazina wa Kata/Wadi, ambaye atateuliwa na Halmashauriya
Kata/Wadi.
Kutakuwa na Mkutano Mkuu mmoja kila mwaka chini ya Mwenyekiti wa Kata/Wadi,
ama mwanachama atakayechaguliwa na huo Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi kukaimu
nafasi hiyo kwa muda.
Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi utajumuisha wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Kata/Wadi.
ii. Katibu mtendaji wa Kata/Wadi
iii. Mweka hazina wa Kata/Wadi
iv. Wenyeviti wote wa Kata/Wadi yaliyoko katika Kata/Wadi.
v. Makatibu wote wa Kata/Wadi yaliyomo katika Kata/Wadi.
vi. Wajumbewawili kutoka katika kila Tawi/Shehia watakaochaguliwa na Mkutano
Mkuu wa Tawi/Shehia linalohusika.
vii. Madiwani wote walioko katika Kata/Wadi ambao ni wanachama wa Chama cha
MAKINL
viii. Wenyeviti wa Serikaliza vitongoji/Mtaa walioko katika Kata/Wadi ana ambao
ni wanachama wa Chama cha MAKINI.
ix. Wabunge walioko katika Kata/Wadi na ambao ni wanachama wa Chama cha
MAKINL.
Koramu ya Mkutano Mkuu wa Kata,Wadi ni nusu ya wajumbe waliotajwa katika
kifungu 16.1 (f) (i) hadi (v)
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachamayeyote kukaimu nafasi ya katibu kwa muda huo kwa wingi wa kura ya
wajumbe waliopo.
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j)

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yoyote kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa
kura ya wajumbe waliopo.

16.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi.

a)
b)

c)

d)
e)

f)

g)

h)

i)

k)

D)

Kuchagua Mwenyekiti wa Kata/Wadi

Kuchagua katibu mtendaji wa Kata/Wadi

Kupokea ripoti za utendaji na utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama kutoka
Halmashauriya Kata/Wadi, kuzijadili na kutoa maamuzi mbalimbali na mapendekezo
pale inapobidi.

Kuchagua wajumbe watatu wa Halmashauriya Kata/Wadi

Kuchagua wajumbe wawili watakaowakilisha Kata/Wadi kwenye Mkutano Mkuu wa
Jimbo/Wilaya.

Kuhakikisha uhai wa Chama katika Kata/Wadi.

Kupokea ripoti za maendeleo, kutoka kwenye mikutano mikuu ya Kata/Wadi
yaliyoko katika Kata/Wadi, na utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama, kuzijadili
na kutoa maelekezo kwa Halmashauriya kila Tawi/Shehia.

Kutayarisha ripoti ya maendeleo ya wanachama/wananchi, ikionyesha hali halisi ya
ajira (walioajiriwa na waliojiajiri) na kipato cha kaya, kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa
Chama wa Jimbo/Wilaya.

Kupokea maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya.

Kupendekeza majina mawili ya wagombea wa Chama cha MAKINI katika uchaguzi wa
diwani wa Kata/Wadi kwa Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya.

Kupendekeza jina la mgombea ubunge wa Chama cha MAKINI kutoka kwenye
Kata/Wadi.

Kuwawajibisha viongozi wa Chama katika ngazi za Tawi/Shehia ambao watapatikana
na makossa yanayostahili hatua za kinidhamu.

16.2 Halmashauriya Kata/Wadi

a)

b)

Kutakuwa na Halmashauriya Kata/Wadi itakayokutana si chini ya mara tatu kwa
mwaka, na itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-
i.  Mwenyekiti wa Kata/Wadi
ii.  Katibu mtendaji wa Kata/Wadi
ili. Mweka hazina wa Kata/Wadi
iv.  Wenyeviti wote wa Kata/Wadi yaliyomo katika Kata/Wadi
v. Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi.
vi.  Diwani wa eneo la Kata/Wadi iwapo ni mwanachama wa MAKINL
Koramu ya mkutano ya Halmashauriya Kata/Wadi itakuwa na nusu ya wajumbe wa
Halmashauri waliotajwa katika kifungu 16.2 (a) (i) hadi (v)
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16.2.1 Kazi ya Halmashauriya Kata au Wadi

a)

b)
c)

d)
e)

g)

h)

j)
k)

1)

Kusimamia shughuli zote za Chama, kuzitangaza, kuzitetea sera na ilani ya uchaguzi
ya Chama, kushawishi wananchi wajiunge na Chama cha MAKINI, na kuboresha
maendeleo ya wanachama/wananchi katika Kata/Wadi.

Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya wanachama/wananchi
katika Kata/Wadi.

Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya.
Kudumisha Amani, Umoja na mshikamano katika Kata/Wadi.

Kupokea ripoti za mikutano mikuu ya Kata/Wadi yaliyoko katika Kata/Wadi na
kutathmini maendeleo ya Kata/Wadi, pamoja na kutoa mwelekezo wa baadaye kwa
Halmashauriza Kata/Wadi

Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kiuchumi, elimu,
michezo n.k kwa kuwashirikisha wanachama/wananchi wenye kuhitaji huduma hizo.
Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu wa Chama wa
Jimbo/Wilaya.

Kuhimiza kila kaya kupelekea watoto shule, na kuhimiza wananchi kujiendeleza
kielimu, ikiwa ni pamoja na kusaidia pale inapowezekana.

Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya Chama kwa mwaka uliopita, na
kutayarisha bajeti ya mwaka ya Chama, pamoja na ripoti za mapato na matumizi ya
Chama katika Kata/Wadi.

Kusimamia matumizi bora ya mali ya Chama.

Kuunda kamati/idara mbalimbali za kufanikisha malengo ya Chama, hii ikiwa ni
pamoja na kuteua wasimamizi wa kamati/idara hizo.

Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za kuboresha demokrasia, hii ikiwa ni
pamoja na kufanikisha chaguzi zote za kidomkrasia kwa kufanya kampeni kwa njia
ya Amani.

m) Kuhitimisha maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Chama kwa Kata/Wadi, ikiwa ni

n)
o)

pamoja na kutoa mapendekezo ya wanachama walio na sifa za kugombea nafasi za
uongozi wa Chama katika Kata/Wadi.

Kupendekeza hatua za nidhamu kwa viongozi wa Kata/Wadi waliokiuka maadili ya
uongozi, kwa ajili ya kufanyiwa uamuzi na Mkutano Mkuu wa Kata/Wadi.

Kuteua jina la mweka hazina wa Kata/Wadi.
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SEHEMU YA KUMI NA SABA

VIKAO VYA JIMBO/WILAYA

a)

b)

g)

h)

j)

Kutakuwa na Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya wa Chama ambaye atachaguliwa na
Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya kutoka miongoni mwa wajumbe wa mkutano kila
baada ya miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na makamo Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya wa Chama, ambaye
atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya kutoka miongoni mwa wajumbe
wa Mkutano Mkuukila baada ya miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.
Mwenyekiti wa Chama ndiye msemaji mkuu wa Chama, na msimamizi mkuu wa
shughuli zote za Chama katika Jimbo/Wilaya.
Makamu Mwenyekiti wa Chama atatekeleza majukumu ya Mwenyekiti iwapo
Mwenyekiti hatakuwepo.
Kutakuwa na katibu mtendaji wa Jimbo/Wilaya wa Chama, ambaye atachaguliwa na
Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano
Mkuukila baada ya miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na mweka hazina wa Jimbo/Wilaya ambae atateuliwa na Halmashauriya
Jimbo/Wilaya.
Kutakuwa na Mkutano Mkuummoja kila mwaka chini ya Mwenyekiti wa
Jimbo/Wilaya wa Chama, ama makamu Mwenyekiti iwapo Mwenyekiti hayupo.
Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya utajumuisha wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya
ii. Makamo Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya
iii. Katibu mtendaji wa Jimbo/Wilaya
iv. Mweka hazina wa Jimbo/Wilaya
v. Wenyeviti wote wa Kata/Wadi zilizoko katika Jimbo/Wilaya.
vi. Makatibu wote wa Kata/Wadi zilizoko katika Jimbo/Wilaya
vii. Wajumbe wawili kutoka katika kila katia watakaochaguliwa na Mkutano Mkuu
wa Kata inayohusika.
viii. Wenyeviti wa vitengo vya Chama katika Jimbo/Wilaya.
ix. Madiwani wote walioko katika Jimbo/Wilaya ambao ni wanachama wa Chama
cha MAKINI.
x. Mbunge aliyekatika Jimbo/Wilaya na ambae ni mwanachama wa Chama cha
MAKINL.
Koramu ya Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya ni nusu ya wajumbe waliotajwa katika
kifungu 17.1 (b) (i) hadi (viii)
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yeyote kukaimu nafasi ya katibu kwa muda huo kwa wingi wa kura ya
wajumbe waliopo.
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k)

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kata watakuwa na haki ya kumchagua mwanachama
yoyote kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa kura ya wajumbe
waliopo.

17.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu wa Jimbo /Wilaya

a)
b)
c)
d)

e)
f)

g)
h)

Kuchagua Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya

Kuchagua makamo Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya

Kuchagua katibu mtendaji wa Jimbo/Wilaya

Kupokea ripoti za utendaji kutoka HalmashauriJimbo/Wilaya, kuzijadili na kutoa
maamuzi mbalimbali na mapendekezo pale inapobidi.

Kuchagua wajumbe watatu wa HalmashauriJimbo/Wilaya

Kuchagua wajumbe wawili watakaowakilisha Jimbo/Wilaya kwenye Mkutano Mkuu
wa Mkoa.

Kuhakikisha uhai wa Chama katika Jimbo/Wilaya.

Kupokea ripoti za maendeleo, kutoka kwenye mikutano mikuu ya Kata/Wadi zilizoko
katika Jimbo/Wilaya, na ripoti ya utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya Chama, kuzijadili
na kutoa maelekezo kwa Halmashauriya kila Kata/Wadi.

Kupitisha ripoti ya maendeleo kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa Chama wa
Wilaya/Mkoa.

Kupokea maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Wilaya/Mkoa.

Kuchagua wagombea wa Chama cha MAKINI katika uchaguzi wa diwani katika
Serikaliza Kata/Wadi.

Kupokea mapendekezo ya majina ya wagombea ubunge wa Chama cha MAKINI
kutoka kwenye Kata/Wadi na kupendekeza majina yasiyozidi matatu kwa uongozi
wa Chama Wilaya/MKkoa, kila jina likiwa na namba ya kura alizopata.

m) Kuwawajibisha viongozi wa Chama katika ngazi ya Kata/Wadi ambao watapatikana

na makossa yanayostahili hatua za kinidhamu.

17.2 Halmashauriya Jimbo/Wilaya.

a)

Kutakuwa na Halmashauriya Jimbo/Wilaya itakayokutana si chini ya mara nne kwa
mwaka, na itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya
ii. Makamo Mwenyekiti wa Jimbo/Wilaya
iii. Katibu mtendaji wa Jimbo/Wilaya
iv. Mweka hazina wa Jimbo/Wilaya
v. Wenyeviti wote wa Kata/Wadi zilizoko katika Jimbo/Wilaya.
vi. Wenyeviti wote wa vitengo vya Chama wa Jimbo/Wilaya.
vii. Makatibu wote wa Kata/Wadi zilizoko katika Jimbo/Wilaya
viii. Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya
ix. Wenyeviti wa vitengo vya Chama katika Jimbo/Wilaya.
Xx. Madiwani wote Jimbo/Wilayani ambao ni wanachama wa MAKINI
xi. Mbunge wa Jimbo/Wilaya kama ni mwanachama wa Chama cha MAKINI.
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b)

vii. Makatibu wote wa Kata/Wadi zilizoko katika Jimbo/Wilaya
viii. Wajumbe watatu waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wajimbo/Wilaya

ix. Wenyeviti wa vitengo vya Chama katika Jimbo/Wilaya.

X. Madiwani wote Jimbo/Wilayani ambao niwanachama wa MAKINL

xi. Mbunge waJimbo/Wilaya kama ni mwanachama wa Chama cha MAKINL
Koramu ya mkutano wa Halmashauriya Jimbo/Wilaya itakuwa nusu ya wajumbe wa
Halmashauriwaliotajwa katika kifungu 17.2 (a) (i) hadi (vii)

17.2.1 Kazi za Halmashauriya jJimbo/Wilaya

a)

b)
<)

d)
e)

g)

h)

j)

kj
D

Kusimamia shughuli zote za Chama, kuzitangaza, kuzitetea sera na ilani ya uchaguzi
ya Chama, kushawishi wananchi wajiunge na Chama cha MAKINI, na kuboresha
maendeleo ya wanachama/wananchi katika Jimbo/Wilaya.

Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya wanachama/wananchi
katika Jimbo/Wilaya.

Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa JIMBO/WILAYA
Kudumisha Amani, Umoja na mshikamano katika Jimbo/Wilaya

Kupokea ripoti za mikutano mikuu ya Kata/Wadi yaliyoko katika Kata/Wadina
kutathmini maendeleo ya Jimbo/Wilaya, pamoja na kutoa mwelekezo wa baadaye
kwa Halmashauriza Kata/Wadi.

Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kiuchumi, elimu,
michezo n.k kwa kuwashirikisha wanachama/wananchi.

Kutoa ushauri na misaada ya aina mbalimbali kwa wanachama,wananchi wenye
kuhitaji huduma hiyo.

Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu waChama wa
Jimbo/Wilaya.

Kuhimiza kila kaya kupelekea watoto shule, na kuhimiza wananchi kujiendeleza
kielimu, ikiwa ni pamoja na kusaidia pale inapowezekana.

Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya Chama kwa mwaka uliopita,
na kutayarisha bajeti ya mwaka ya Chama, pamoja na ripoti za mapato na matumizi
ya Chama katika Jimbo/Wilaya.

Kusimamia matumizi bora ya mali ya Chama.

Kuunda kamati/idara mbalimbali za kufanikisha malengo ya Chama, hii ikiwa ni
pamoja na kuteua wasimamizi wa kamati/idara hizo.

m) Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za kuboresha demokrasia, hii ikiwa ni

pamoja na kufanikisha chaguzi zote za kidomkrasia kwa kufanya kampeni kwa njia
ya Amani.

Kuhitimisha maandalizi ya Mkutano Mkuu waChamawa Jimbo/Wilaya, ikiwa ni
pamoja na kutoa mapendekezo ya wanachama walio na sifa za kugombea nafasi za
uongozi wa Chama katika Jimbo/Wilaya.

Kutayarisha na kuwasilisha ripoti ya maendeleo kwenye MKkutano Mkuu
wajimbo/Wilaya, kwa ajili ya Mkutano Mkuu waChama wa JIMBO/WILAYA
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SEHEMU YA KUMI NA NANE

VIKAO VYA MKOA
Hivi ni vikao vya ngazi ya tano kutoka chini. Wilaya/Mkoa utauwa na vikao vya aina mbili
kama ifuatavyo:-

18.1 Mkutano Mkuu wa Mkoa

a)

b)

g)

h)

j)

Kutakuwa na Mwenyekiti wa Mkoa wa Chama ambaye atachaguliwa na Mkutano
Mkuu wa Mkoa kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuukila baada ya
miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na makamo Mwenyekiti wa Mkoa wa Chama, ambaye atachaguliwa na
Mkutano Mkuu wa Mkoa kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu wa
Mkoa kila baada ya miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.
Mwenyekiti wa Chama ndiye msemaji mkuu wa Chama, na msimamizi mkuu wa
shughuli zote za Chama katika Mkoa
Makamu Mwenyekiti wa Chama atatekeleza majukumu ya Mwenyekiti iwapo
Mwenyekiti hatakuwepo.
Kutakuwa na katibu mtendaji wa Mkoa wa Chama, ambaye atachaguliwa na Mkutano
Mkuu wa MKOA kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuukila baada ya
miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa tena.
Kutakuwa na mweka hazina wa Mkoa ambae atateuliwa na Halmashauriya Mkoa.
Kutakuwa na Mkutano Mkuummoja kila mwaka chini ya Mwenyekiti wa Mkoa, ama
mwanachama aliyechaguliwa na huo Mkutano Mkuu wa Mkoa kukaimu nafasi hiyo
kwa mda
Mkutano Mkuu wa Mkoa utajumuisha wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekitiwa Mkoa

ii. Makamo Mwenyekiti wa Mkoa

iii. Katibu mtendaji wa Mkoa

iv. Mweka hazina wa Mkoa

v. Wenyeviti wote wa Majimbo/Wilaya yaliyomo katika Mkoa.

vi. Makatibu wote wa Majimbo/Wilaya yaliyoko katika Mkoa
vii. Wajumbe wawili kutoka katika kila Jimbo/Wilaya watakaochaguliwa na

Mkutano Mkuu wa Jimbo/Wilaya linalohusika.

viii. Wenyeviti wa vitengo vya Chama katika Mkoa.

ix. Madiwani wote Mkoa ni ambao ni wanachama wa MAKINIL.

x. Wabunge wote katika ambao ni wanachama wa MAKINI.
Koramu ya Mkutano Mkuu wa Mkoa ni nusu ya wajumbe waliotajwa katika kifungu
18.1 (h) (i) hadi (viii)
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yeyote kukaimu nafasi ya katibu kwa muda huo kwa wingi wa kura ya
wajumbe waliopo.
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j)

k)

Koramu ya Mkutano Mkuu waMkoa ni nusu ya wajumbe waliotajwa katika kifungu
18.1 (h} (i) hadi (viii)

Wajumbe waMkutano Mkuu waMkoa watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yeyote kukaimu nafasi ya katibu kwa muda huo kwa wingi wa kura ya
wajumbe waliopo.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu waMkoa watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yoyote kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa
kura ya wajumbe waliopo kama Mwenyekiti na makamu wake watakuwa hawapo.

18.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu waMkoa.

a)
b)
c)
d)

8)
h)

j)
kj

1)

Kuchagua MwenyekitiwaChama wa Mkoa.

Kuchagua makamo MwenyekitiwaChama wa Mkoa.

Kuchagua katibu mtendaji waMkoa.

Kupokea ripoti za utendaji kutoka Halmashauriya Mkoa,na ripoti ya utekelezaji wa
ila ni ya uchaguzi ya Chama, kuzijadili na kutoa maamuzi mbalimbali na
mapendekezo pale inapobidi.

Kuchagua wajumbe watatu waHalmashauriya Mkoa.

Kuchagua mjumbe mmoja atakayewakilisha Mkoa kwenye Mkutano Mkuu waTaifa.
Kuhakikisha uhai waChama katika Mkoa.

Kupokea ripoti za maendeleo, kutoka kwenye mikutano mikuu ya
Majimbo/Wilayayaliyoko katika Wilaya/Mkoa, na ripoti ya utekelezaji wa ilani ya
uchaguzi ya Chama, kuzijadili na kutoa maelekezo kwa Halmashauriya kila
Jimbo/Wilaya.

Kupitisha ripoti ya maendeleo ya Mkoakwa ajili ya Mkutano wa Halmashauri Kuu ya
Taifa.

Kupokea maamuzi ya Halmashauri Kuu ya Taifa.

Kupokea mapendekezo ya majina ya wagombea ubunge waChama cha MAKINI
kutoka katika Majimbo/Wilaya na kuwasilisha majina hayo makao makuu ya
ChamaTaifa.

Kuwawajibisha viongozi waChama katika ngazi ya Majimbo/Wilaya ambao
watapatikana na makossa yanayostahili hatua za kinidhamu.

18.2 Halmashauriya Mkoa.

aj

Kutakuwa na Halmashauriya Mkoa itakayokutana si chini ya mara nne kwa mwaka,
na itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa Mkoa
ii. Makamo Mwenyekiti waMkoa
iii. Katibu mtendaji wa Mkoa
iv. Mweka hazina wa Mkoa
v. Wenyeviti wote waMajimbo/Wilayayaliyoko katika Wilaya/Mkoa.
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b) Koramu ya mkutano wa Halmashauriya Mkoa itakuwa nusu ya wajumbe wa
Halmashauriwaliotajwa katika kifungu 18.2 (a) (i) hadi (viii)

18.2.1 Kazi za Halmashauri ya Mkoa. ‘

a) Kusimamia shughuli zote za Chama, kuzitangaza, kuzitetea sera na ilani ya
uchaguzi ya Chama, kushawishi wananchi wajiunge na Cham cha MAKINI, na
kuboresha maendeleo ya wanachama/wananchi katika Wilaya/Mkoa.

b) Kusimamia utekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya wanachama/wananchi
katika Mkoa.

c) Kusimamia utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Taifa.

d) Kudumisha Amani, Umoja na mshikamano katika Mkoa.

e) Kupokea ripoti za mikutano mikuu ya Majimbo/Wilaya yaliyoko katika Mkoa na
kutathmini maendeleo ya Mkoa, pamoja na kutoa mwelekezo wa baadaye kwa
Halmashauriza Majimbo/Wilaya.

f) Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kiuchumi, elimu,
michezo n.k kwa kuwashirikisha wanachama/wananchi.

g) Kutoa ushauri na misaada ya aina mbalimbali kwa wanachama,wananchi wenye
kuhitaji huduma hizo.

h) Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu wa Mkoa.

i) Kupokea ripoti za maendeleo ya sayansi, teknolojia, elimu, afya, lishe, ajira na
kipato cha kaya kutoka kila Jimbo/Wilaya na kutayarisha takwimu za sekta hizo
katika Mkoa kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa Mkoa.

j) Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya Chama kwa mwaka
uliopita, na kutayarisha bajeti ya mwaka ya Chama, pamoja na ripoti za mapato
na matumizi ya Chama katika Mkoa.

k) Kusimamia matumizi bora ya mali ya Chama.

1) Kuunda kamati/idara mbalimbali za kufanikisha malengo ya Chama, hii ikiwa ni
pamoja na kuteua wasimamizi wa kamati/idara hizo na kupanga utaratibu wa
utendaji wa kamati/idara hizo.

m)  Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za kuboresha demokrasia, hii ikiwa
ni pamoja na kufanikisha chaguzi zote za kidomkrasia kwa kufanya kampeni kwa
njia ya Amani.

n) Kuhitimisha maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Chama wa Mkoa, ikiwa ni pamoja
na kutoa mapendekezo ya wanachama walio na sifa za kugombea nafasi za
uongozi wa Chama katika Mkoa.

m) Kutayarisha na kuwasilisha ripoti ya maendeleo ya Mkoa kwenye Mkutano
Mkuu wa Wilaya/Mkoa, kwa Halmashauri Kuu ya Taifa.

o) Kupendekeza hatua za kinidhamu kwa viongozi wa Majimbo/Wilaya walio na
makosa yanayostahili hatua za kinidhamu, kwa ajili ya kufanyikwa uamuzi na
Mkutano Mkuu wa Mkoa.
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p) Kupokea na kuskiliza rufani za hatua za kinidhamu zilizochukuliwa na vikao vya
Majimbo/Wilaya.

q) Kuthibitisha wenyeviti na Makatibu wa kitengo cha wataalam katika Mkoa.

r) Kuteua mweka hazina wa Mkoa.

SEHEMU YA KUMI NA TISA

VIKAO VYA TAIFA

Hivi ni vikao vya ngazi ya sita na ya mwisho kutoka chini. Kutakuwa na vikao vya aina nne
katika ngazi ya Taifa kama ifuatavyo.

19.1 Mkutano Mkuu wa Taifa

a)

b)

Kutakuwa na Mwenyekiti wa Taifa wa Chama, ambaye atachaguliwa na Mkutano

Mkuu wa Taifa kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuu kila baada ya

miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.

Kutakuwa na Makamo Wenyekiti wa Taifa wa Chama (Tanzania Bara/Zanzibar),

ambaye atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa kutoka miongoni mwa wajumbe wa

Mkutano Mkuu kila baada ya miaka mitano,na anaweza kuchaguliwa tena.

Mwenyekiti wa Chama ndiye msemaji mkuu wa Chama, na msimamizi mkuu wa

shughuli zote za Chama katika Taifa, akisaidiwa na makamo wake wawili.

Makamu Mwenyekiti wa Chama (Tanzania Bara/Zanzibar) atatekeleza majukumu ya

Mwenyekiti iwapo Mwenyekiti hatakuwepo.

Mkutano Mkuu Taifa utajumuisha wajumbe wafuatao:-

i) Mwenyekiti wa Chama Taifa

ii) Makamu Mwenyekiti (Tanzania Bara)

iii) Makamu Mwenyekiti (Tanzania Zanzibar)

iv) Katibu Mkuu wa Chama Taifa.

v) Naibu Katibu Mkuu (Tanzania Bara)

vi) Naibu Katibu Mkuu (Tanzania Zanzibar)

vii) Mweka Hazina wa Chama Taifa.

viii) Wenyeviti wote wa Mikoa

ix) Makatibu wote wa Mikoa

x) Mjumbe mmoja aliyechaguliwa na Mkutano Mkuu wa Mkoa kuwakilisha Mkutano
Mkuu wa Taifa

xi) Wajumbe kumi na mbili wa Halmashauri Kuu ya Taifa.

xii) Wajumbe wanne wakuteuliwa na Mwenyekiti Taifa.

xiii) Wenyeviti na Makatibu wa vitengo vya chama ngazi ya Taifa.

xiv) Wakuu wa Idara/Kamati za chama.
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g)

h)

Kutakuwa na Katibu Mkuu wa Taifa wa Chama, ambaye atachaguliwa na Mkutano
Mkuu wa Taifa kutoka miongoni mwa wajumbe wa Mkutano Mkuukila baada ya
miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa tena.

Koramu ya Mkutano Mkuu wa Mkoa ni nusu ya wajumbe waliotajwa katika kifungu
19.1 (e) (i) hadi (xiv)

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yeyote kukaimu nafasi ya Katibu Mkuu ama nafasi ya Naibu Katibu
Mkuu kwa muda kwa wingi wa kura ya wajumbe waliopo.

Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa ~watakuwa na haki ya kumchagua
mwanachama yoyote kukaimu nafasi ya Mwenyekiti kwa muda huo kwa wingi wa
kura ya wajumbe waliopo kama Mwenyekiti na makamu wake watakuwa hawapo.

19.1.1 Kazi za Mkutano Mkuu wa Taifa.

a)

b)

c)
d)

e)

f)
g)

h)

Kufanya marekebisho katika Katiba ya Chama, na kupitisha marekebisho hayo kwa
kura isiyopungua theluthi mbili ya wanachama wote waliotajwa katika kifungu 19.1
(e) (i) hadi (xiv)

Kuchagua Mwenyekiti wa Taifa

Kuchagua Makamo Mwenyekiti (Tanzania bara) na Makamu Mwenyekiti (Zanzibar)
Kuchagua Katibu Mkuu Taifa

Kupokea ripoti ya utendaji kutoka Halmashaurikuu ya Taifa, na ripoti ya utekelezaji
wa ilani ya uchaguzi ya Chama, kuzijadili na kutoa maamuzi mbalimbali na
mapendekezo pale inapobidi.

Kuchagua wajumbe kumi na mbili wa Halmashauri kuu ya Taifa.

Kuwawajibisha viongozi wa chama katika ngazi ya Mkoa na Taifa ambao
watapatikana na makosa yanayostahili hatua za kinidhamu.

Kuhakikisha uhai wa Chama Kitaifa.

19.2 Halmashauri Kuu ya Taifa.
a) Kutakuwa na Halmashauri ya Taifa itakayokutana si chini ya mara moja kwa mwaka,

Mwenyekiti wa Taifa anaweza kutisha Halmashauri Kuu ya Taifa kwa zarura, na
itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-
i. Mwenyekiti wa chama Taifa.
ii. Makamo Mwenyekiti wa Taifa(Tanzania Bara)
iil. Makamo Mwenyekiti wa Taifa(Zanzibar)
iv. Katibu Mkuu wa chama Taifa.
v. Naibu Makatibu Wakuu (Bara na Zanzibar)
vi. Mweka hazina wa chama Taifa na Naibu mweka hazina.
vii. Katibu Mwenezi na Naibu Katibu Mwenezi Taifa.
viii. Wajumbe kumi na mbili waliochaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa.
ix. Wenyeviti na Makatibu wa vitengo vya chama, ngazi ya Taifa.
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b)

x. Wajumbe wanne watakao teuliwa na Mwenyekiti Taifa

xi. Wakuu wa Idara za chama.
Koramu ya mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa itakuwa nusu ya wajumbe wa
Halmashauri Kuu ya Taifa.

19.2.1 Kazi za Halmashauri Kuu ya Taifa.

a)

b)

<)
d)

e)

g)
h)

j)

k)
l)

Kusimamia:
i) Shughuli zote za chama Kitaifa na kupanga taratibu za utendaji katika ngazi zote za
uongozi katika chama.

ii) Utekekelezaji wa shughuli zote za maendeleo ya wanachama Kitaifa.

iii) Utekelezaji wa maamuzi ya Mkutano Mkuu wa Taifa.
Kuchagua Manaibu Katibu Wakuu wa Taifa.
Kuteua Mweka Hazina na Naibu mweka Hazina wa Taifa.
Kuteua Katibu Mwenezi na Naibu Katibu Mwenezi wa Taifa.
Kupokea ripoti za mikutano mikuu ya Mikoa, kutathmini maendeleo ya Taifa, na
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya chama, na kutoa mwelekeo wa baadaye kwa
Halmashauri za mikoa.
Kuteua jina la mgombea majina mawili ya wagombea wa kiti cha Urais wa Jamhuri
ya Muungao wa Tanzania, na majina mawili ya wagombe wa kiti cha Uria wa
Zanzibar.
Kudumisha Amani, Umoja na mshikamano katika Taifa.
Kutunga sera za chama na ilaani ya uchaguzi ya chama kuwa vitendo vya maendeleo
ya wanachama/wananchi, na kutoa mapendekezo katika ngazi zote za chama.
Kubuni na kusimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya kiuchumi, elimu,
michezo, n.k kwa kuwashirikisha wanachama/wananchi.
Kutoa ushauri na misaada ya aina mbalimbali kwa wananchi/wanachama wenye
kuhitaji huduma hizo.
Kuwasilisha matatizo ya wanachama/wananchi katika Mkutano Mkuu wa Taifa.
Kupokea ripoti za maendeleo ya sayansi, teknolojia, elimu, afya, lishe, ajira nakipato
cha kaya kutoka kila Wilaya/Mkoa na kutayarisha takwimu za sekta hizo Kitaifa kwa
ajili ya Mkutano Mkuu wa Taifa

m) Kupokea na kujadili taarifa ya mapato na matumizi ya Chama kwa mwaka uliopita,

n)
0)

p)

na kutayarisha bajeti ya mwaka ya Chama, pamoja na ripoti za mapato na matumizi
ya Chama Kitaifa.

Kusimamia matumizi bora ya mali ya Chama.

Kuunda kamati/idara mbalimbali za kufanikisha malengo ya Chama, hii ikiwa ni
pamoja na kuteua wasimamizi wa kamati/idara hizo na kupanga utaratibu wa
utendaji wa kamati/idara hizo.

Kushiriki kikamilifu katika shughuli zote za kuboresha demokrasia, hii ikiwa ni
pamoja na kufanikisha chaguzi zote za kidomkrasia kwa kufanya kampeni kwa njia
ya Amani.
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q) Kuhitimisha maandalizi ya Mkutano Mkuu wa Chama wa Taifa, ikiwa ni pamoja na
kutoa mapendekezo ya wanachama walio na sifa za kugombea nafasi za uongozi wa
Chama katika ngazi ya Wilaya/Mkoa.

r) Kutayarisha na kuwasilisha ripoti ya maendeleo kwenye Mkutano Mkuu wa Taifa.

s) Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya viongozi wa chama katika ngazi ya
Wilaya/Mkoa na Taifa ambao watapatikana na makossa yanayostahili hatua za
kinidhamu.

t) Kukubali ama kukataa maombi ya wanachama wanaotaka kujiunga na chama baada
ya kupoteza uanachama wao.

u) Kupokea kusikiliza rufani za hatua za kinidhamu zilizochukuliwa na vikao vya mikoa.

v) Kuteua wajumbe sita wa Kamati Kuu ya Taifa.

w) Kuteua majina ya wagombea wa chama cha makini haitka uchaguzi wa wabunge.

x) Kuteua wajumbe wane wa baraza la wadhamini wa chama na kusimamia shughuli
za baraza hilo.

y) Kuwasilisha ripoti ya mapato na matumizi ya chama kwa Mwenyekiti wa baraza la
wadhamini mara moja kila mwaka.

z) Kufanya marekebisho ya chama, Halmashaauri kuu ya Taifa itakaa kama kamati
maalum kwa niaba ya Mkutano Mkuu wa chama Taifa na kufanya kazi zote za
Mkutano Mkuu wa Chama Taifa.

aa) Kuwasilisha bajeti ya chama kwa Mwenyekiti wa baraza la wadhamini wa chama
kwa ajili ya kupata kibali cha mwisho cha kutumia bajeti hiyo.

19.3 Kamati Kuu ya Taifa.
Kutakuwa na Kamati Kuu ya Taifa itakayokutana si chini ya mara mbili kwa mwaka, na
itakayokuwa na wajumbe wafuatao:-

1.

iii.
iv.

Vi.
Vii.
Viii.
IX.

Mwenyekiti wa chama Taifa, ambaye pia atakuwa Mwenyekiti wa vikao vyote vya
Kamati Kuu na anaweza kuitisha cha dharura.

Makamu Mwenyekiti wa Taifa(Tanzania Bara)

Makamu Mwenyekiti wa Taifa(Zanzibar)

Katibu Mkuu wa chama Taifa.

Naibu Katibu Mkuu(Tanzania Bara)

Naibu Katibu Mkuu(Zanzibar)

Katibu Mwenezi na Naibu Katibu Mwenezi wa Taifa.

Mweka Hazina na Naibu mweka Hazina wa Taifa.

Wajumbe sita watakaoteuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.
Wakuu wa Idara za chama.

28



19.3.1 Kazi za Kamati Kuu ya Taifa.

a)
b)

d)
e)

Kuratibu shughuli zote za chama Kitaifa.

Kutoa taarifa za kukipatia chama mapato na kusimamia utekelezaji wa taratibu hizo,
hii ikiwa ni pamoja na kupanga viwango vya ada ya uanachama mara kwa mara,
kubuni miradi ya kukipatia chama mapato, na kutafuta wafadhii wa chama.
Kuandaa, kuchapisha na kusambaza nyaraka mbalimbali kwa lengo la kuwaelimsha
wananchi juu ya haki zao kwa Serikalina chama, na majukumu yao katika maendeleo
ya Taifa.

Kuteua wajumbe wa Sekretarieti ya chama Taifa.

Kufanya kazi nyingine zozote itakayopangiwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.

9.4 Sekretarieti ya chama.

A.
a.

S -

Kutakuwa na Sekretarieti ya chama itayokutana wakati wowote.

Katibu Mkuu wa chama Taifa ambaye pia atakuwa Mwenyekiti wa vikao vyote vya
sekretarieti.

Naibu Makatibu wakuu Bara na Zanzibar Taifa mmoja wapo atakuwa ni Katibu wa
Sekretarieti.

Wakuu wa Idara/Kamati za chama.

Katibu Mwenezi na Naibu Katibu Mwenezi Taifa.

Mweka hazina na Naibu Mweka Hazina Taifa.

Sekretarieti watakuwa na mamlaka ya kuteua wanachama wenye sifa za uchapakazi
kushiriki katika shughuli za idara husika.

19.4.1 Kazi za viongozi wa Idara za Sekretarieti.

a)
b)

c)
d)

e)

Kuratibu maendeleo ya wanachama katika idara zilizotajwa.

Kutayarisha agenda ya mikutano yote ambayo Mwenyekiti wake ni Mwenyekiti wa
chama Tifa.

Kubuni mbinu za kuleta maendeleo ya haraka katika idara zilizotajwa.

Kufuatilia mwenendo wa Serikali iliyoko madarakani na kutoa ushauri pale ambapo
inabidi.

Kufanya kazi nyingine kama zitakavyopangiwa na Mwenyekiti wa Sekretarieti.

SEHEMU YA ISHIRINI

VIONGOZI WAKUU WA CHAMA.
20. Viongozi wakuu wa chama ni:-

a)
b)
c)
d)
e)
f)

Mwenyekiti wa Chama Taifa.

Makamu wenyeviti wa Chama Taifa.

Katibu Mkuu wa chama Taifa.

Naibu Makatibu Wakuu wa Chama Taifa.

Mweka hazina na Naibu mweka hazina Taifa.
Katibu Mwenezi na Naibu Katibu mwenezi Taifa.
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MWENYEKITI

a)
b)
c)

d)

Atakuwa msemaji na mhamasishaji mkuu wa chama, na ataongoza vikao vyote vya
Taifa.

Atachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa kwa kura ya siri, na atatakiwa kupata si
chini ya theluthi mbili ya kura zote zitakazopigwa na ambazo hazikuharibika.
Atakuwa Mwenyekiti wa vikao vyote vya Halmashauri Kuu ya Taifa na Kamati Kuu,
isipokuwa vikao vya kuchagua Mwenyekiti Taifa.

Vikao vya kuchagua Mwenyekiti wa chama Taifa vitaongozwa na wanachama
watakaochaguliwa, miongoni mwa wajumbe waliohudhuria, kwa kura isiyopungua
theluthi mbili.

Atashika madaraka kwa kipindi cha miaka mitano, na anaweza kuchaguliwa tena
baada ya kipindi hicho kumaliza.

Ataondolewa madarakani kabla ya muda wake kuisha kwa azimio la Mkutano Mkuu
wa Taifa, ambalo limepitishwa na si chini ya theluthi mbili ya kura za siri za wajumbe
wote wa mkutano mkuu, baada ya kupokea matokeo ya kura za maoni kutoka
Halmashauri za Majimbo/Wilaya yote zikionyesha kwa asilimia isiyopungua theluthi
mbili kuwa hafai.

MAKAMU MWENYEKITI

a)

b)
c)

d)

Makamu Mwenyekiti kutoka (Zanzibar) atafanya shughuli za chama Tanzania
Zanzibar, na Makamu MwenyeKkiti (Tanzania Bara) atafanya shughuli za chama
Tanzania Bara, isipokuwa watakavyoelekezwa na Mwenyekiti kufanya shughuli zao
sehemu nyingine.

Watakuwa wasaidizi wa Mwenyekiti wa chama Taifa.

Watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Taifa, kwa kura ya siri isiyopungua theluthi
mbili ya kura zote zilizopigwa na ambazo hazikuharibika.

Watashika madaraka kwa miaka mitano, na watakuwa na haki ya kugombea tena
baada ya kipindi hicho kumaliza.

Wataweza kuondolewa kwenye madaraka, kabla ya muda wao kumaliza, kwa azimio
la Mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa, ambalo limepitishwa na si chini ya theluthi
mbili ya kura za siri za wajumbe wa mkutano wa Halmashauri Kuu ya Taifa, baada ya
kupokea pendekezo la kuondolewa madarakani kutoka kwa Kamati Kuu ya chama.
Watafanya kazi zote za chama kama watakavyopangiwa na Mwenyekiti wa chama
Taifa.
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KATIBU MKUU

a)

b)

c)
d)

e)

f)

g)
h)

Atachaguliwa na wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa kutoka miongoni mwa
wajumbe wa mkutano mkuu wa taifa kwa kura uya siri isiyopungua theluthi mbili
ya kura zote ziliopigwa, na ambazo hazikuharibika.

Atakuwa katibu wa vikao vyote vitakavyoongozwa na Mwenyekiti wa chama Taifa.
Atakuwa mtendaji na msimamizi Mkuu wa shughuli zote za Chama.

Atakuwa Mwenyekiti wa Sekretarieti ya Chama.

Atatayarisha nyaraka zote za mikutano ya Halmashauri Kuuya Taifa, Kamati Kuu ya
Taifa, na mikutano mingine kama akavyoelekezwa na Mwenyekiti wa chama Taifa.
Ataweza kuondolewa kwenye madaraka kabla ya muda wake kumalizika, kwa azimio
la Mkutano MKuu wa Taifa, ambalo limepitishwa na si chini ya theluthi mbili ya kura
za siri za wajumbe wote wa Mkutano Mkuu, baada ya kupokea pendekezo la
kuondolewa madarakani kutoka kwa Kamati Kuu ya chama.

Atafanya kazi nyingine zote atakazopangiwa na Mwenyekiti wa chama Taifa.
Atashika madaraka kwa miaka mitano, na atakuwa na haki ya kugombea tena baada
ya kipindi hicho kumaliza.

NAIBU MAKATIBU WAKUU

a)

b)

<)
d)

e)

Watachaguliwa na wajumbe wa Mkutano Halmashauri Kuu ya Taifa kutoka
miongoni mwao kwa kura isiyopungua theluthi mbili ya kura zote zilizopigwa, na
ambazo hazikuharibika.

Katibu Mkuu atamteua Naibu Katibu Mkuu mmoja wapo kukaimu nafasi yake pale
ambapo atakuwa hayupo

Watafanya kazi nyingine zote watakazopangiwa na Katibu Mkuu au Kamati Kuu.
Watashika madaraka kwa miaka mitano, na watakuwa na haki ya kugombea tena
baada ya kipindi hicho kumaliza.

Naibu Katibu Mkuu (Zanzibar) atafanya kazi za chama Tanzania Zanzibar, na Naibu
Katibu Mkuu (Tanzania Bara) atafanya kazi za chama Tanzania bara, isipokuwa pale
watakapopangiwa vinginevyo na Katibu Mkuu.

f) Ataweza kuondolewa kwenye madaraka kabla ya muda wake kumalizika, kwa
azimio la Halmashauri Kuu ya Taifa, ambalo limepitishwa na si chini ya theluthi
mbili ya kura za siri za wajumbe wote wa Halmashauri kuu, baada ya kupokea
pendekezo la kuondolewa madarakani kutoka kwa Kamati Kuu ya chama.

20.5 Mweka Hazina /Naibu Mweka Hazina Taifa

a)
b)

c)

Watateuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa

Watatoa taarifa za mapato na matumizi ya Chama kwenye mikutano yote ya
Halmashauri Kuu ya Taifa.

Watashika madaraka kwa kipindi cha miaka mitano, na wanaweza kuteuliwa tena
baada ya kipindi hicho kumalizika.
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d) Wanaweza kuondolewa madarakani kabla ya muda wao kuisha na mkutano wa
Halmashari Kuu baada ya kuthibitika wamekoso sifa ya utendaji kazi zao kutoka
Kamati Kuu Taifa.

20.6 Katibu Mwenezi na Naibu Katibu Mwenezi Taifa

a) Watateuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa

b) Wataeneza Sera, Ilani, Mikakati na Program za chama zitakazokwisha amriwa na
chama.

c) Watasambaza taarifa mbali mbali za chama kama watakavyo pangiwa na viongozi wa
Kitaifa na Vikao vya chama.

d) Watashika madaraka kwa kipindi cha miaka mitano na wanaweza kuteuliwa tena
baada ya muda wake kumalizika.

e) Wanaweza kuondolewa madarakani kabla ya muda wao kuisha na mkutano wa
Halmashari Kuu baada ya kuthibitika wamekoso sifa ya utendaji kazi zao kutoka
Kamati Kuu Taifa.

SEHEMU YA ISHIRINI NA MOJA
WAGOMBEA WA KITI CHA URAIS
21.1 Wagombea wa kiti cha Urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

a) Wawe wametimiza masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
yanayohusu mgombea wa Kiti cha urais.

b) Wawe wanachama wa Chama cha MAKINI.

c¢) Halmashauri Kuu ya Chama Taifa itachagua mgombea mmoja, miongoni mwa
wagombea wawili mwa wagombea waliojitokeza, baada ya kusikiliza kila mgombea
akizieleza sifa alizo nazo, pamoja na maelezo ya kina ya sababu za kugombea Kkiti
hicho.

d) Kabla ya kupigiwa kura, kila mgombea wa kiti cha Urais ni lazima apendekeze jina la
atakayekuwa mgombea mwenza wake, wakati wa kampeni za Urasi, kwa Kamati Kuu
ya Taifa. Mgombea Kkiti cha Urais ana haki ya kutajwa na mgombea mwingine kama
mgombea mwenza.

21.2 Wagombea wa Kiti cha Urais wa Tanzania Zanzibar.

a) Wawe wametimiza masharti ya Katiba ya Zanzibar yanayohusu mgombea wa kiti cha
Urais wa Zanzibar.

b) Wawe wanachama wa Chama cha MAKINI.

¢) Halmashauri Kuu ya Taifa wa itachagua mgombea mmoja, miongoni mwa wagombea
wawili kama watakavyopendekezwa na Kamati Kuu, baada ya kusikiliza kila
mgombea akizieleza sifa alizo nazo, pamoja na maelekezo ya kina ya sababu za
kugombea Kkiti hicho.
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SEHEMU YA ISHIRINI NA MBILI

VITENGO VYA CHAMA
Chama kitakuwa na Vitengo vifuatavyo:-

a)
b)
<)
d)
e)

Kitengo cha Umoja wa Vijana
Kitengo cha Umoja wa Wanawake
Kitengo cha Umoja wa Walemavu
Kitengo cha Umoja wa Wazee
Kitengo cha Umoja wa Wataalam

22.1 KITENGO CHA UMOJA WA VIJANA

a)

b)

g)

h)

Kutakuwa na kitengo cha Umoja wa vijana wa chama, kitakachojishughulisha na
maendeleo ya vijana, na mikakati ya kushirikisha vijana katika kufanikisha sera za
chama na ilani ya uchaguzi.

Katika chama cha makini, kijana ni mtanzania aliye na umri wa miaka kumi na nane
hadi miaka arobaini na tisa, na kijana yoyote mwanachama wa makini ana haki ya
kuwa mwanachama wa kitengo cha Umoja wa vijana.

Wenyeviti na Makatibu wa Kkitengo katika ngazi za Jimbo/Mkoa na Taifa
watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa vijana katika ngazi husika, kwa kura
zisizopungua theluthi mbili ya kura zilizopigwa na ambazo hazikuharibika.
Kutakuwa na Halmashauri za Umoja wa vijana katika kila ngazi iliyotajwa katika
kifungu 22.1 (c) ambazo zitaongozwa na wenyeviti husika.

Wenyeviti na Makatibu wa Umoja wa vijana katika ngazi ya Jimbo/Mkoa na Taifa
watakuwa miongoni mwa wajumbe wa Halmashauri ya Taifa ya Umoja wa vijana.
Mwenyekiti wa Umoja wa vijana katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
atakuwa mjumbe wa Halmashauri ya chama katika ngazi husika. Kwa mfano,
Mwenyekiti wa Umoja wa vijana Taifa atakuwa mjumbe wa Halmashauri Kuuya
chama Taifa.

Halmashauri ya Umoja wa Vijana Taifa itatunga kanuni na taratibu za kuendesha
Umoja huo na kuziwasilisha kwa Kamati Kuu ya Taifa kwa kuidhinishwa, isipokuwa
kwa kuanzia shughuli za kuunda Umoja huo zitakuwa jukumu la Kamati Kuu ya Taifa.
Miongoni mwa shughuli za kitengo cha Umoja wa vijana katika kila ngazi iliyotajwa
katika kifugnu 22.1 (c) ni kuhakikisha kuwa kila kijana katika ngazi hiyo anapatiwa
elimu inayolingana na wezo wake, kuhakikisha kuwa haki za binaadamu
zinazingatiwa kikamilifu, na kuhakikisha kuwa vijana wanasaidiwa katika harakati
zao za kutafuta ajira.

22.2 KITENGO CHA UMOJA WA WANAWAKE

a)

Kutakuwa na kitengo cha Umoja wa wanawake wa chama kitakachojishuhulisha na
maendeleo ya wanawake, na mikakati ya kushirikisha wanawake katika kufanikisha
sera za chama na ilani ya uchaguzi.
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b)

c)

d)

g)

h)

Mwanamke yoyote aliye mwanachama wa makini ana haki ya kuwa mwanachama wa
kitengo cha Umoja wa wanawake.

Wenyeviti na Makatibu wa kitengo katika ngazi za Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa wanawake katika ngazi husika, kwa
kura zisizopungua theluthi mbili ya kura zilizopigwa na ambazo hazikuharibika.
Kutakuwa na Halmashauri za Umoja wa wanawake, katika kila ngazi iliyotajwa katika
kifungu 22.2 (c) ambazo zitaongozwa na wenyeviti husika.

Wenyeviti na Makatibu wa Umoja wa wanawake katika ngazi ya Wilaya/Mkoa na
Taifa watakuwa miongoni mwa wajumbe wa Halmashauri ya Taifaya Umoja wa
wanawake.

Mwenyekiti wa Umoja wa wanawake katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
atakuwa mjumbe wa Halmashauri ya chama katika ngazi husika. Kwa mfano,
Mwenyekiti wa Umoja wa wanawake Taifa atakuwa mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
chama Taifa.

Kitengo cha Umoja wa wanawake Taifa kitatunga kanuni na taratibu za kuendesha
Umoja huo, na kuziwasilisha kwenye Kamati Kuu ya Taifa kwa kuidhinishwa,
isipokuwa kwa kuanzia shughuli za kuunda Umoja huo zitakuwa jukumu la Kamati
Kuu ya Taifa.

Miongoni mwa shughuli za kitengo cha Umoja wa wanawake katika kila ngazi
iliyotajwa katika kifungu 22.2 (c) na kuhakikisha kuwa kila mwanamke katika ngazi
hiyo anapatiwa elimu inayolingana na uwezo wake, na kuhakiksiha kuwa haki za
wanawake zinatekelezwa kikamilifu.

22.3 KITENGO CHA UMOJA WALEMAVU

a)

b)

Kutakuwa na kitengo cha Umoja walemavu wa chama, kitakachojishughulisha na
maendeleo ya walemavu, na mikakati ya kushirikisha walemavu katika kufanikisha
sera za chama na ilani ya uchaguzi.

Katika chama cha MAKINI, mlemavu ni mtanzania aliye na umri wa miaka kumi na
nane hadi miaka arobaini na tisa, na walemavu yoyote mwanachama wa makini ana
haki ya kuwa mwanachama wa kitengo cha Umoja wa walemavu.

Wenyeviti na Makatibu wa kitengo katika ngazi za Jimbo/Wilaya/Mkoa, na Taifa
watachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa walemavu katika ngazi husika, kwa
kura zisizopungua theluthi mbili ya kura zilizopigwa na ambazo hazikuharibika.
Kutakuwa na Halmashauri za Umoja wa walemavu katika kila ngazi iliyotajwa katika
kifungu 22.1 (c) ambazo zitaongozwa na wenyeviti husika.

Wenyeviti na Makatibu wa Umoja wa walemavu katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa
na Taifa watakuwa miongoni mwa wajumbe wa Halmashauri ya Taifa ya Umoja wa
walemavu.

Mwenyekiti wa Umoja wa walemavu katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
atakuwa mjumbe wa Halmashauri ya chama katika ngazi husika. Kwa mfano,
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g)

h)

Mwenyekiti wa Umoja wa walemavu Taifa atakuwa mjumbe wa Halmashauri Kuu ya
chama Taifa.

Halmashauri ya Umoja wa walemavu Taifa itatunga kanuni na taratibu za kuendesha
Umoja huo na kuziwasilisha kwa Kamati Kuu ya Taifa kwa kuidhinishwa, isipokuwa
kwa kuanzia shughuli za kuunda Umoja huo zitakuwa jukumu la Kamati Kuu ya Taifa.
Miongoni mwa shughuli za kitengo cha Umoja wa walemavu katika kila ngazi
iliyotajwa katika kifugnu 22.1 (c) ni kuhakikisha kuwa kila mlemavu katika ngazi hiyo
anapatiwa elimu inayolingana na wezo wake, kuhakikisha kuwa haki za binaadamu
zinazingatiwa kikamilifu, na kuhakikisha kuwa walemavu wanasaidiwa katika
harakati zao za kutafuta ajira.

22.4 KITENGO CHA UMOJA WA WAZEE

a)

b)

g)

h)

Kutakuwa na kitengo cha Umoja wa wazee wa chama kitakachojishughulisha na
maendeleo ya wazee, na mikakati ya kushirikisha wazee katika kufanikisha sera za
chama na ilani ya uchaguzi.

Katika chama cha makini, mzee ni mtanzania aliye na umri wa miaka inayozidi
arobaini na tisa, na mzee yeyote mwanachama wa makini ana haki ya kuwa
mwanachama wa kitengo cha Umoja wa wazee.

Wenyeviti na Makatibu wa Kkitengo katika ngazi za Jimbo/Wilaya/Mkoa na
Taifawatachaguliwa na Mkutano Mkuu wa Umoja wa wazee katika ngazi husika, kwa
kura zisizopungua theluthi mbili ya kura zilizopigwa na ambazo hazikuharibika.
Kutakuwa na Halmashauri za Umoja wa wazee, katika kila ngazi iliyotajwa katika
kifungu 23.2 (c) ambazo zitaongozwa na wenyeviti husika.

Wenyeviti na Makatibu wa Umoja wa wazee katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na
Taifa watakuwa miongoni mwa wajumbe wa Halmashauri ya Taifa ya Umoja wa
wazee.

Mwenyekiti wa Umoja wa wazee katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
atakuwa mjumbe wa Halmashauri ya chama katika ngazi husika. Kwa mfano,
Mwenyekiti wa Umoja wa wazee atakuwa mjumbe Jimbo/Wilaya/Mkoa wa
Halmashauri Kuu ya chama Jimbo/Wilaya/Mkoa

Kitengo cha Umoja wa wazee Taifa kitatunga kanuni na taratibu za kuendesha Umoja
huo, na kuziwasilisha kwenye Kamati Kuu ya Taifakwa kuidhinishwa, isipokuwa kwa
kuanzia shughuli za kuunda Umoja huo zitakuwa jukumu la Kamati Kuu ya Taifa.
Miongoni mwa shughuli za kitengo cha Umoja wa wazee katika kila ngazi iliyotajwa
katika kifungu 22.3 (c) ni kuhakikisha kuwa kila mila na desturi zinazotunzwa na
kufuatwa, na matatizo ya wazee yanapatiwa ufumbuzi.
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22.5 KITENGO CHA UMOJA WA WATAALAM

ii) Kutakuwa na kitengo cha Umoja wa wataalam wa chama kitakachojishughulisha na
matumizi bora ya utaalam uliopo ndani nan je ya nchi, kwa lengo la kuleta mapinduzi
ya kisayansi, kiteknolojia na maendeleo ya jamii kwa ujumla.

iii) Katika chama cha makini, mtaalam ni mtanzania aliye na umri wa miaka isiyopungua
18, aliyejiendeleza kielimu mpaka kikomo cha kipaji chake, na kudhihirisha kwa
vitendo vipya au mawazo mapya kuwa ana uwezo mkubwa wa kutoa ushauri na
huduma zitakazoleta mageuzi yanayokusudiwa na chama.

iv) Uanachama katika kitengo cha Umoja wa wataalam utakuwa kwa kuwasilisha
maombi, kwa Halmashauri ya ngazi husika, na kupendekezwa na wanachama
wasiopungua 10 katika ngazi ya Jimbo/Wilaya, 20 katika ngazi ya Wilaya/Mkoa na 25
katika ngazi ya Taifa, isipokuwa wanachama wa makini walio na shahada za falsafa
katika fani yoyote hawatahitaji kupendekezwa.

v) Wenyeviti wa vitengo na wataalam katika kila ngazi iliyotajwa katika kifungu 22.4 (c)
watakuwa wajumbe wa Halmashauri, na washauri wa Mwenyekiti wa chama, katika
ngazi husika

vi) Wenyeviti na Makatibu wa kitengo katika ngazi ya Jimbo/Wilaya watapendekezwa
na Halmashauri ya kitengo katika jumbo, na kuthibitishwa na Halmashauri ya chama
Jimbo/Wilaya/Mkoa na wenyeviti na Makatibu wa Kkitengo katika ngazi ya
Jimbo/Wilaya/Mkoa/Taifa watapendekezwa na Halmashauri ya kitengo katika
Wilaya/Mkoa/Taifa, na kuthibitishwa na Kamati Kuu ya chama.

vii)Wenyeviti na Makatibu wa vitengo vya wataalam katika ngazi ya WILAYA/MKOA na
Taifawatakuwa miongoni mwa wajumbe wa Halmashauri ya Taifaya Umoja wa
wataalam.

viii) Mwenyekiti wa Umoja wa wataalam katika ngazi ya Jimbo/Wilaya/Mkoa na Taifa
atakuwa mjumbe na mmoja wa washauri wa Mwenyekiti wa chama katika ngazi
husika. Kwa mfano, Mwenyekiti wa Umoja wa wataalam Taifa atakuwa mjumbe na
mmoja wa washauri wa Mwenyekiti wa chama Taifa.

ix) Kitengo cha Umoja wa wataalam Taifakitatunga kanuni na taratibu za kuendesha
Umoja huo, na kuziwasilisha kwenye Kamati Kuu ya Taifakwa kuidhinishwa,
isipokuwa mwa kuanzia shughuli za kuunda Umoja huo zitakuwa jukumu la Kamati
Kuu ya Taifa.

x) Miongoni mwa shughuli za kitengo cha Umoja wa wataalam katika kila ngazi
iliyotajwa katika kifungu 22.4 (c) ni kuhakikisha kuwa utaalam unapewa hadhi
inayokubalika kimaTaifa, kuwashawishi wataalam kutumia uwezo wao wote kuleta
mapinduzi yanayokusudiwa na chama, na kudumisha mahusiano kati ya wataalam
wa kitaanzania na wataalam kutoka pande zote za dunia.
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SEHEMU YA ISHIRINI NA TATU

NAFASI ZIKIWA WAZI
23.1 Iwapo nafasi ya uongozi itakuwa wazi katika ngazi yoyote ya uongozi wa chama ama
vitengo vyake, nafasi hiyo itazibwa kwa haraka iwezekanavyo.
23.2 Nafasi za ngazi ya Kitaifa Kamati Kuu itakasimu madaraka ya Mkutano Mkuu ili kuziba
haraka nafasi iliyo wazi.

SEHEMU YA ISHIRINI NA NNE

BARAZA LA WADHAMINI WA CHAMA
24.1 Kutakuwa na baraza la wadhamini wa chama litakalokuwa na wajumbe wafuatao:-
i) Wajumbe wanne watakaoteuliwa na Halmashauri Kuu ya Taifa.
ii) Mwenyekiti wa baraza ambaye atateuliwa na wajumbe wa baraza.
24.2 Baraza litakuwa na haki ya kuyatumia mamlaka yake kama sharia ya nchi kuhusu
wadhamini inavyoruhusu.
24.3 Baraza litakuwa na haki ya kuyatumia mamlaka ya kumiliki mali yote ya chama.
24.4 Baraza la wadhamini litafanya kazi zake kwa kusimamiwa na Halmashauri ya Taifa.
24.5 Muda wa kuwa mdhamini wa chama ni miaka mitano, lakini mdhamini aliyemaliza muda
wake anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine cha miaka mitano.
24.6 Mjumbe anaweza kuondolewa katika Baraza la wadhamini na Halmashauri Kuu ya Taifa,
baada ya kushauriwa na Kamati Kuu, ikiwa:-
i) Atakuwa mgonjwa, kwa muda usiopungua miezi sita, kiasi cha kumfanya ashindwe
kufanya kazi zake.
ii) Atakuwa ameshindwa kufanya kazi zake kwa muda Zaidi ya miezi mine bila sababu
zinazokubalika.
iii) Kama atakuwa amepoteza uanachama wake.
iv) Kama atakuwa amevunja sharia ya nchi kwa kutenda kosa la jinai, lisilokuwa la
kisiasa.
v) Atafilisiwa.
24.7 Mdhamini atakuwa na haki ya kujiuzulu kwa utaratibu
utakaotolewa na Kamati Kuu ya Taifa.
24.8 Nafasi ya mdhamini ikiwa wazi itajazwa mara moja
kwa kufuata Katiba ya chama.
24.9 lwapo Mwenyekiti wa baraza la wadhamini
atashindwa kuhudhuria kikao chochote, wajumbe wa kikao watamchagua mmoja wao
kukaimu nafasi ya Mwenyekiti katika kikao hicho.
24.10 Mwenyekiti wa Baraza atakuwa na haki ya kura ya turufu iwapo kura za wajumbe
zitafungana baada ya kurudia mara mbili.
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24.11Kamati Kuu ya Taifaitakuwa na mamlaka ya kusimamisha mdhamini, wadhamini ama
baraza lote na kuwasilisha, kwa Halmashauri Kuuya Taifa, waraka unaooleza sababu
za kuchukua hatua hiyo ili Halmashauri Kuuitoe uamuzi wa mwisho.

24.12 wajumbe wa baraza la wadhamini watakuwa na haki zifuatazo:

i) Kumtaka mwanachama yeyote binafsi au kikao chochote cha chama au afisa au
mtendaji yeyote wa chama awasilishe riporti au taarifa yotote inayohusu chama kwa
Mwenyekiti wa baraza.

ii) Kuhudhuria kikao chochote cha chama kama wasikilizaji.

24.13 Baraza la wadhamini litafanya kazi zifuatazo:-

a) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya mali zote za chama zisizoondosheka na
zinazoondosheka, pamoja na shughuli zote za kibiashara au miradi ya kiuchumi ya
chama.

b) Kufanya shughuli zozote halali za uchumi kwa lengo la kuboresha mapato ya chama.

¢) Kuunda kamati mbalimbali na kuzipa madaraka ya kutekeleza majukumu ya Baraza
kwa niaba ya Baraza.

d) Kutoa taarifa ya utendaji yam waka katika kikao cha Halmashauri Kuuya Taifa.

e) Kupokea na kuchambua ripoti ya mapato na matumizo ya chama kwa Mwenyekiti wa
baraza la wadhamini mara moja kila mwaka.

f) Kupokea bajeti ya chama na kutoa kibali cha mwisho cha kutumia bajeti hiyo.

SEHEMU YA ISHIRINI NA TANO

MAREKEBISHO YA KATIBA
25.1 Mkutano Mkuu wa Taifa/Halmashauri Kuu ya Taifa ndio wenye mamlaka ya kufanya
marekebisho ya katiba, baada ya kupata mapendekezo ya Kamati Kuu ya Taifa.
25.2 Mabadiliko ya Katiba ni lazima yakubaliwe na theluthi mbili ya wajumbe wa Mkutano
Mkuu wa Taifa/Halmashauri Kuu wenye haki ya kupiga kura.

KANUNI ZA CHAMA
26.1 Kutakuwa na kanuni za chama zitakazotungwa na Halmashauri Kuu ya chama na
zitaanza kutumika pale zitakapotiwa saini na Mwenyekiti na Katibu Mkuu wa chama
Taifa.

26.2 Kanuni hizi zitasaidia kazi ya Katiba na zitakuwa ndio mwongozo wa kusimamia Katiba
katika kuleta tafsiri pale patakapo tokea mgongano.Tafsiri sahihi ya jambo hilo
itapatikana katika Katiba ya Chama.

26.3 Halmashauri Kuu pekee ndio yenye uwezo wa kurekebisha Kanuni kwa kuongeza ama
kupunguza kifungu chochote katika Kanuni hizi pale inapoona inafaa.
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SEHEMU YA ISHIRINI NA SABA

KUVUNJA CHAMA

27.1 Chama kinaweza kuvunjwa kwa azimio la Mkutano Mkuu wa Taifa lililopitishwa si chini
ya theluthi mbili ya wajumbe wa kikao hicho wenye haki ya kupiga kura.

27. 2 Pendekezo la kuvunja Chama nilazima liwasilishwe kwa wajuumbe wa Halmashauri
Kuu si chini ya siku 120 kabla ya kuvunja Chama.

27.3 Baada ya Chama kuvunjwa, mali zote za Chama zitakabidhiwa kwa bodi ya Chama ili
kufuata taratibu nyengine.

Marekebisho ya Katiba hii ni kutokana na mapendekezo yaliyopitishwa na Mkutano Mkuu
wa Taifa uliofanyika tarehe 20/06/2015.

Hivyo, toleo hili la Katiba la mwaka 2015 ndio Katiba itakayotumika katika Chama cha
Demokrasia MAKINI na ndio mwongozo wa kusaidia utendaji kazi za Chama katika kukiletea
Chama maendeleo.

AMEIR\ H. AMEIR MOHAMED ALI ABDULLA
KATIBU MKUU TAIFA W% Jj’/ MWENYEKITI TAIFA
DEMOKRASIA MAKINI e DEMOKRASIA MAKINI
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